Hỏi về chậm nộp tờ khai thuế môn bài

Thảo luận trong 'Thuế khác' bắt đầu bởi haduong16, 7/12/15.

  1. haduong16

    haduong16 Member Hội viên mới

    em có 2 câu hỏi muốn xin ý kiến anh/chị
    Công ty em thành lập tháng 9/2015, em đã đi nộp thuế môn bài 500k cho năm 2015 nhưng hình như em chưa nộp tờ khai thuế môn bài.
    1. Giờ em nộp bổ sung tờ khai thuế môn bài cho 2015 thì có bị phạt ko ạ?
    2. Cuối tháng 12/2015 em sẽ phải nộp lại tờ khai thuế môn bài cho năm 2016 với mức nộp 1 triệu. Vậy em có thể nộp tờ khai trực tuyến qua mạng hay ko ạ> Hay bắt buộc phải nộp bản cứng?
     

  2. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Mức thuế phải đóng: Kê khai + nộp thuế môn bài Bậc thuế môn bài Vốn đăng ký Mức thuế Môn bài cả năm
    - Bậc 1: Trên 10 tỷ = 3.000.000
    - Bậc 2: Từ 5 tỷ đến 10 tỷ = 2.000.000
    - Bậc 3: Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ = 1.500.000
    - Bậc 4: Dưới 2 tỷ = 1.000.000
    Nếu giấy phép rơi vào 01/01 đến 30/06 thì phải đóng 100% đồng
    Nếu giấy phép rơi vào 01/07 đến 31/12 bạn được giảm 50% số tiền phải đóng=01/02
    Nghĩa là:
    + Doanh nghiệp thành lập trong khoảng thời gian từ ngày 01/01 đến ngày 30/6 thì phải nộp 100% mức thuế môn bài theo quy định ở bảng trên
    + Doanh nghiệp thành lập trong khoảng thời gian từ ngày 01/07 đến ngày 31/12 thì phải nộp 50% mức thuế môn bài
    Các căn cứ:

    -Thông tư số 42/2003/TT-BTC ngày 07 tháng 5 năm 2003 hướng dẫn bổ sung, sửa đổi Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30/8/2002 về việc điều chỉnh mức thuế môn bài.

    - Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24 tháng 10 năm 2002 hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30/8/2002 về việc điều chỉnh mức thuế môn bài.

    -Nghị định số 75/2002/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30 tháng 8 năm 2002 về việc điều chỉnh mức thuế môn bài.
     
  3. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Theo quy định tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính thì khai thuế môn bài là loại khai thuế một lần để nộp cho hàng năm, cụ thể như sau:

    - Người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.

    - Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh thì khai thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

    - Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
     
  4. Ninh Lương

    Ninh Lương New Member Hội viên mới

    bạn phải xem vốn đăng ký kinh doanh (vốn điều lệ) của công ty bạn là bao nhiêu,rồi dựa vào đó xác định bậc thuế môn bài phải nộp
     
  5. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Tại Điều 9 của thông tư 166/2013/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 để xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định.
    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.


    2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại phần 1 trên).


    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày.


    4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.


    5. Phạt tiền 2.800.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.600.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.


    6. Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

    b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

    c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp (trừ trường hợp pháp luật có quy định không phải nộp hồ sơ khai thuế).

    d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm.
     
  6. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Tính tiền phạt nộp chậm tờ khai:

    Trường hợp 01: nặng

    Cú Pháp:DAYS360(start_date, end_date, method)

    Trong Đó:

    - start_datelà ngày bắt đầu.
    - end_datelà ngày kết thúc.
    - Methodlà cơ sở dùng để đếm ngày dựa trên 1 năm 360 ngà


    =Days360(30/9/2015,7/12/2015,0)=67 ngày

    Chiếu theo khoản 6: Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.


    - Mức phạt có thể bị áp dụng cho công ty bạn là :-(3.500.000+2.000.000)/2= 2,750,000



    Trường hợp 02
    : nhẹ do đã nộp thuế chỉ trễ tờ khai áp dụng


    Thấp nhất 400.000 cao nhất 1.000.000

    Tại Điều 9 của thông tư 166/2013/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 để xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định.
    2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại phần 1 trên).
     
  7. haduong16

    haduong16 Member Hội viên mới

    Cty em đã nộp tiền cho năm 2015 rồi. Chỉ quên chưa nộp tờ khai thôi ạ
    Năm 2015 cty em chỉ nộp MB 1/2 của năm. Sang năm 2015 nộp cho cả năm là 1 triệu vậy em có phải làm lại tờ khai ko ạ?
     
  8. haduong16

    haduong16 Member Hội viên mới

    Cái đấy em biết rồi ạ. Em chỉ đang hỏi em nộp tiền rồi nhưng chưa nộp tờ khai ạ
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.