[Hỏi - Đáp] Cho em hỏi về Thuế TNCN khi nhận tiền từ nước ngoài vào TKNH!

nkpleiku

New Member
Hội viên mới
Dạ chào anh chị! Hiện em đang làm việc cho công ty nước có văn phòng đại diện ở VN và quản lý hơn 20 nhân sự! Mỗi tháng họ gửi cho em khoảng 150tr- 200tr vào tài khoản Vietinbank (Ở VN k có kê khai hay blah blah gì cả chỉ có bảng số tiền gửi về bên nước ngoài thôi) để trả tiền cho các bạn nhân sự đó và e được nhận lương riêng kèm theo!
Cho em hỏi là nếu mỗi tháng e đc họ chuyển tiền trực tiếp như vậy thì người ta có kiểm tra tài khoản ngân hàng của em để truy thu thuế k ạ?

Ace nào rành về cái này cho e xin facebook em hỏi kỹ hơn đc k ạ! Cảm ơn anh chị nhìu ạ :D
 
up........................................................................
 
Dạ chào anh chị! Hiện em đang làm việc cho công ty nước có văn phòng đại diện ở VN và quản lý hơn 20 nhân sự! Mỗi tháng họ gửi cho em khoảng 150tr- 200tr vào tài khoản Vietinbank (Ở VN k có kê khai hay blah blah gì cả chỉ có bảng số tiền gửi về bên nước ngoài thôi) để trả tiền cho các bạn nhân sự đó và e được nhận lương riêng kèm theo!
Cho em hỏi là nếu mỗi tháng e đc họ chuyển tiền trực tiếp như vậy thì người ta có kiểm tra tài khoản ngân hàng của em để truy thu thuế k ạ?

Ace nào rành về cái này cho e xin facebook em hỏi kỹ hơn đc k ạ! Cảm ơn anh chị nhìu ạ :D
Bạn ơi. Mình mới ra nhập Dân Kế toán. Trước kia có nhập rồi nhưng quên nich bg minh vào làm thế nào để nhận được các thông tin từ cac s bạn trong hội Dân kế Toán chỉ giúp mình với nhé
 
Sao không mở tài khoản cho VPDD. Chuyển tiền cty vào tài khoản cá nhân vậy sẽ rắc rối đó.
 
Không theo quy định của pháp luật thì Tiền từ nước ngoài gửi cho bạn nếu bạn chứng minh được nguồn tiền ấy từ nước ngoài tặng cho bạn thì không phải nộp thuế đâu.
Bạn có sao kê tiền gửi từ chứng minh tiền ngoại tệ từ nước ngoài về
Theo Điều 12 thông tư 92 năm 2015 sửa đổi , bổ sung khoản 1 Điều 3 Thông tư 111của Bộ Tài chính quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế thì: Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là khoản tiền cá nhân nhận được từ nước ngoài do thân nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người Việt Nam đi lao động, công tác, học tập tại nước ngoài gửi tiền về cho thân nhân ở trong nước; Trường hợp cá nhân nhận được tiền từ nước ngoài do thân nhân là người nước ngoài gửi về đáp ứng điều kiện về khuyến khích chuyển tiền về nước theo quy định của Ngân hàng nhà nước Việt nam thì cũng được miễn thuế theo quy định tại điểm này. Căn cứ xác định thu nhập được miễn thuế tại điểm này là các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài và chứng từ chi tiền của tổ chức trả hộ (nếu có).

Căn cứ quy định trên khoản tiền bạn nhận được từ thân nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên để được miễn thuế bạn phải nộp các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top