Hoá đơn GTGT dưới 20 triệu, thanh toán tiền mặt hay CK vẫn được khấu trừ?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi trangkttc, 6/1/09.

1. trangkttc

trangkttc New Member Hội viên mới

Các bác ơi cho em hỏi vơi!
    Theo luật thuế mới áp dụng từ ngày 1/1/09 thì tất cả các hoá đơn mua vào có giá trị trên 20 triệu đồng phải thanh toán qua ngân hàng thì thuế GTGT mới được khấu trừ có đúng ko a? Còn các hoá đơn mua vào có giá trị dưới 20 triệu đồng thì dù có thanh toán qua ngân hàng hay thanh toán bằng tiền mặt thì vẫn được khấu trừ có phải ko bác. Em lúng túng quá. các bác trả lời giúp em nhé!!!:mua:

2. Susun

Susun Tâm.......... Hội viên mới

Ðề: Hoá đơn GTGT trên 20 triệu

Hoá đơn từ 20tr thanh toán qua ngân hàng mới đủ điều kiện khấu trừ.

Bạn vui lòng xem lại nhá. Câu hỏi của bạn đã có nhiều người hỏi và trả lời rồi

Chúc bạn vui vẻ

3. cattien

cattien Quy ẩn giang hồ. Hội viên mới

Các hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20tr trở lên phải thanh toán qua ngân hàng, nếu trong 1 ngày mà có nhiều hóa đơn của cùng 1 bên mua-bán thì cộng tổng giá trị lại

4. Linh_suchuoi

Linh_suchuoi ~~Hội diên chuối~~ Hội viên mới

Hóa đơn phải thanh toán qua ngân hàng là hóa đơn khấu trừ có:
    + Gía trị hóa đơn trên 20tr
    + Gía trị hóa đơn dưới 20tr nhưng cộng dồn trong cùng một ngày phát sinh nhiều hóa đơn của cùng một nhà cung cấp trên 20tr

Các hóa đơn khác trường hợp trên thì thanh toán sao cũng được.

5. nnvnow

nnvnow New Member Hội viên mới

Cái này bạn đọc được ở đâu vậy, có thể cho mình biết để đọc cho kỹ hơn được không? Theo mình biết là hoá đơn trên 20tr fải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ. Nhưng nếu trong cùng 1 ngày mình mua hoặc mua (bán) hàng hai lần,ở hai thời điểm khác nhau, nghĩa là mua (bán ) lần nào thì thu (trả) tiền và giao (nhận) hoá đơn ngay. Nếu cộng dồn cả 2 hoá đơn đó vào mà trên 20tr thì vẫn fải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế à?

6. binlai

binlai New Member Hội viên mới

nhưng HĐ đầu vào xe otô với giá trị lớn thì sao,Pro nào biết chỉ giùm với.Toàn thanh toán bằng tiền mặt mà.lâu lâu mới chuyển khoản.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Có áp dụng cho nghành oto ko vậy các Bác. Hóa đơn đầu vào toàn thanh toán bằng tiền mặt, lâu lâu mới chuyển khoản mà các Bác. Pro nào biết chỉ giùm với nha,thanks

Chỉnh sửa cuối: 6/1/09
  7. Susun

Bạn hãy dọc kỹ thông tư 129 /2008/TT- BTC ngày 26/12/2008 , ở phần B.III mục 1.3 có hướng dẫn đọan sau:

Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

tất cả các khỏan chỉ được khấu trừ khi thanh tóan qua ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối: 6/1/09
  8. cuncon_kiss

cuncon_kiss Đà Lạt thơ mộng.... Hội viên mới

Hè hè, vậy mỗi ngày viết 1 HĐ dưới 20tr là dc thanh toán bằng TM rùi, xem lại TT 129 đi bạn nhé, ở đó quy định rất rõ . Nhưng có 1 ngày cún thấy hơi ko hiểu cụ thể như thế này:
    + Cty A bán hàng cho cty B trị gía 100tr cả VAT, Bên cty A và công ty B thoả thuận thanh toán tiền hàng bằng nhiều lần ( TM or CK). Và khi thanh toán hết sẽ xuất hoá đơn tài chính. Cụ thể như sau; Lần 1:Thanh toán 10% tức 10.000.000đ, cty B TT bằng TM, Lần 2 TT 20%=18.000.000, cũng bằng TM, Lần 3 TT sau 2 ngày TT tiếp 25% =18.000.000đ cũng bằng TM, lần 4 TT 30%=16.200.000 bằng TM, lần 5 TT: 19.800.000đ bằng TM, và lần 6 TT số tiền còn lại cũng bằng TM là;18.000.000đ,Và sau lần TT cuối cùng này thì Cty A đồng ý xuất trả hoá đơn.
    Ghi chú: các ngày thanh toán tiền không giống nhau.
    Vậy theo các pác, trường hợp này nên xử lý như thế nào? Và có phạm luật không?

9. Susun

Xử lý cái gì hả cun. Còn phạm luật thì là phạm luật gì ?

10. cuncon_kiss

cuncon_kiss Đà Lạt thơ mộng.... Hội viên mới

Hè hè, vấn đề là ở chỗ đó đấy, bên thuế ko quy định được là chỉ được Thanh toán trong bao nhiêu lần. Vâỵ nên sẽ có trường hợp xảy ra như em ví dụ, chỉ có điều nếu số xiền lớn thì cũng mệt, viêt phiểu thu chi mỏi tay, lại tốn nữa.:tucao::lala::taptheduc::mua:
    Anh Đức cho ý kiến xem có sai nguyên tắc kông?

11. Baocông

Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

Thỏa thuận như trên là vi phạm về phát hành sử dụng quản lý hóa đơn.
    Chính xác là vi phạm thời điểm xuất hóa đơn.
    Hóa đơn 100triệu này phải thanh toán qua ngân hàng mới đủ điều kiện để khấu trừ thuế theo luật thuế GTGT

12. Susun

nhưng vấn đề là cun muốn nói về cái gì ? Khấu trừ hả ? Nếu khấu trừ thì phải thanh tóan qua nghân hàng thôi. Nếu không thanh tóan thì đâu có khấu trừ được.

13. Baocông

Baocông Tiền trảm hậu tấu Thành viên BQT Hội viên mới

Cái quan trọng là giá trị thanh toán chứ không phải là số lần thanh toán đâu cun ơi

14. ductcnn1

ductcnn1 New Member Hội viên mới

Trường hợp thanh toán nhiều lần như bạn cuncon_kiss nói thường thấy trong các hợp đồng xây dựng, lắp đặt. Thường các lần thanh toán đầu là khoản ứng trước:
    VD: Bên A(bên Mua) và bên B(bên bán)ký hợp đồng chế tạo và lắp đặt hệ thống thông gió, hợp đồng ký có giá trị 50triệu và các đợt thanh toán trong hợp đồng có nêu như sau:
    -Đợt 1: Bên A ứng trước cho bên B bằng tiền mặt 20% GTHĐ tương đương với số tiền 10 triệu ngay sau ký hợp đồng.
    - Đợt 2: Bên A ứng tiếp 40% GTHĐ tương đương với số tiền 20 triệu sau 10 ngày kể từ ngày ký hợp đồng.
    -Đợt 3: Bên A thanh toán 30% GTHĐ tương đương với số tiền 15 triệu sau khi có biên bản tập kết vật tư tại công trình.
    -Đợt 4: Bên A thanh toán 10% GTHĐ còn lại tương đương với số tiền 5 triệu sau khi có biên bản nghiệm thu công trình và giao hoá đơn tài chính.
    Như vậy các đợt thanh toán 1,2,3 là các khoản ứng trước nên chưa thể xuất hoá đơn GTGT được và nếu có cũng có thể xuất HĐ GTGT nhưng phải có bảng thanh toán theo khối lượng lắp đặt, bàn giao kèm theo(Điều này chưa thể làm được vì mới chế tạo chưa lắp đặt làm gì có bảng này). Điều này có nêu trong thông tư hướng dẫn về thuế GTGT. Đợt thanh toán thứ 4 bên B mới xuất HĐ cho bên A.
    Các khoản thanh toán này điều bằng tiền mặt và hoá đơn GTGT này trên 20 triệu như vậy việc khấu trừ thuế GTGT của HĐ này xử lý ntn?.
    Hiện nay việc thanh toán qua NH ở các địa các tỉnh còn rất hạn chế. Vì ngân hàng ở xa, thậm chí ở những vùng xa xôi còn chưa có ngân hàng nói chi là thanh toán qua ngân hàng.
    :mua:

15. tiensinh

tiensinh Member Hội viên mới

Đoạn mầu đỏ thì không được khấu trừ!
    Muốn được khấu trừ thì mỗi lần ứng trước + thêm lần cuối làm ơn chuyển khoản!

TT 129/2008 thực hiện từ 1/1/09 quy định:

16. lethilanh

lethilanh New Member Hội viên mới

17. Susun

Tất cả các khoản đầu phải thanh toán qua ngân hàng thì mới đủ điều kiện khấu trừ thuế.

Không thể vì hoàn cảnh hay điều kiện mà được khấu trừ hay chế độ ưu tiên vùng sâu xa gì khác đâu bạn ơi.

Luật là luật

Chỉnh sửa cuối: 7/1/09
  18. gau bong

gau bong New Member Hội viên mới

Ðề: Hoá đơn GTGT dưới 20 triệu, thanh toán tiền mặt hay CK vẫn được khấu trừ?

Theo mình thì như vậy sẽ ko được . Vì hoá đơn trên 20tr phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng nếu trả nhiều lần bằng tiền mặt thì lấy đâu ra chứng từ thanh toán cho hoá đơn đó qua ngân hàng như vậy thì làm sao mà được khấu trừ hả cún con .
    Mình nghĩ chắc chỉ còn cách viết thành nhiều hoá đơn thui hi hi hi :cuccu:

Cả nàh cho ý kiến với nhé !!!!

19. kimnga_ict

kimnga_ict New Member Hội viên mới

Ðề: Hoá đơn GTGT dưới 20 triệu, thanh toán tiền mặt hay CK vẫn được khấu trừ?

Chào các bác. Em có tình huống này Bên Em thanh toán cho bên bán 20 triệu. Nhưng bên bán lại xuất hóa đơn GTGT 22 triệu.Vậy Em kê khai thuế thế nào hả các bác?Em đang lúng túng quá. Các bác giúp Em với nhé.Tks các bác

20. ACE VN

ACE VN New Member Hội viên mới

Theo TT 129/2008
    Theo đó thì nhưng lần thanh toán nào qua NH thì bạn được khấu trừ, còn ko thanh toán qua NH thì bạn không được khấu trừ.
    Bạn cứ khấu trừ khoản bạn thanh toán qua ngân hàng 20tr thôi,

Chỉnh sửa cuối: 9/8/10