Hóa đơn đỏ của Việt Nam có dùng được ở nước ngoài?

Thảo luận trong 'Hóa Đơn Chứng Từ' bắt đầu bởi aloha112, 14/9/18.

  1. aloha112

    aloha112 New Member Hội viên mới

    Mọi người cho mình hỏi. Mình đang là học sinh du học, trường mình có cho mình 1 khoản tiền để về việt nam thực tập. Vậy khi mình thuê khách sạn ở VN, mình có cần lấy hóa đơn đỏ không hay chỉ cần hóa đơn bán hàng? Và cho mình hỏi, nước ngoài họ có kiểm tra được hóa đơn đỏ của việt Nam không? Mình ko hiểu hóa đơn đỏ, mong mọi người giải đáp giúp mình. Cảm ơn mọi người.
     

  2. Son.Tran

    Son.Tran Member Hội viên mới

    Theo Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC, điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC Quy định

    • TNgười bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
    • Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn
    Vậy khi bạn ở khách sạn tại Việt Nam, nếu hóa đơn < 200.000 bạn có thể không cần hóa đơn. Tuy nhiên nếu ngược lại, thì nhận hóa đơn là đúng theo quy định. Với hóa đơn này đem về trường sẽ thuận tiện hơn

    Ở nước ngoài cũng có thể tra cứu hóa đơn tại VN; bạn có thể thử tại: http://tracuuhoadon.gdt.gov.vn/tc1hd.html
     
    aloha112 thích bài này.

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.