Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi bongya, 12/9/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. bongya

    bongya New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cty tôi chuyên hoạt động về lĩnh vực xây dựng có rất nhiều chi phí linh tinh mà nhân viên chỉ lấy xuất hoá đơn bán lẻ (hoá đơn tự in của DN) về làm căn cứ để thanh toán, có nhiều hoá đơn có giá trị trên 100.000ngàn đồng. Vậy những hoá đơn đó khi đưa vào tính thuế thu nhập có được xem la chi phí hợp lý không? .Nếu không được tính vào chi phí thì phải căn cứ vào thông tư, quyết định nào? Và nếu được thì sẽ bị khống chế như thế nào?

    Xin cảm ơn
     
  2. bichtram

    bichtram New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cần phân biệt rõ giữa hóa đơn bán lẻ và hóa đơn bán hàng. Nếu là hóa đơn bán lẻ thỉ cty bạn ko được đưa vào chi phí ( vẫn hạch toán chi phí, nhưng xuất toán khi làm quyết toán thuế TNDN).
     
  3. cindy

    cindy New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mình nghe nói chi phí dưới 100.000đ mà co hóa đơn bán lẻ thì vẫn được đưa vào chi phí khi quyết toán mà. Bạn nào có văn bản quy định về việc này cho mình biết với...
     
  4. phongvan

    phongvan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Bạn đọc thông tư 32-TT/BTC ban hành ngày 09/04/2007 hướng dẫn thi hành NĐ 158,148,156 về thuế GTGT nhé. Bạn có thể tải về từ đường link sau:
    http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391
     
  5. hermione56

    hermione56 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các bạn tham khảo trích dẫn trong NĐ24-2007/NĐ-CP:
    Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
    1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
    Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

    2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.

    3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

    4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.

    5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.

    6. Các khoản chi do các nguồn kinh phí khác đài thọ như: chi phí sự nghiệp; chi trợ cấp khó khăn thường xuyên, khó khăn đột xuất.

    =>Các khoản chi ko có hoá đơn do BTC ban hành (hoá đơn GTGT, hoá đơn thông thường)=>ko đc tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN, mà tính vào LN sau thuế.
    =>Các HĐ bán lẻ chỉ đc tình vào chi phí kế toán mà thôi.Còn chi phí thuế thì không thể.!
     
  6. quanghung

    quanghung New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    theo mình thì hóa đơn bán lẻ dưới 100.000 đồng có được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện phải lập bảng kê các hóa đơn bán lẻ có xác nhận của giám đốc công ty.
     
  7. phuongbuon

    phuongbuon New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Đó là theo bạn còn theo luật thì phải xem xét lại. Hóa đơn bán lẻ do cục thuế cấp thì được tính vào chiphí hợp lý còn hóa đơn bán lẻ mua ở cửa hàng về thì ko đâu nhé!
    Tuy nhiên thực tế thì cũng tùy cơ ứng biến
     
  8. Dragon489

    Dragon489 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Trong trường hợp này thì tùy cơ mà ứng biến, DN mà làm ăn thua lỗ mà cứ phang mấy ông kia vào thì sẽ bị bóc sạch ra nhất là mấy ông có hồ sơ đen về trốn thuế, còn DN làm ăn có lãi đóng thuế TNDN cao và đầy đủ thỉ vài cái ông kia thuế cũng chẳng buồn loại ra làm gì:sifone:
     
  9. satisfied

    satisfied New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    trời ơi,ko phải cái j cũng mua ở siêu thị hay đòi cửa hàng bán lẻ có hoá đơn hợp lệ đc!!!hix.DN vừa và nhỏ đã ốm yếu ngày càng kiệt quệ,mỗi tháng linh tiinh fèng cũng tốn cả chục triệu mà ko đc coi là CPHL khi quyết toán thuế,kế toan cân đối vài triệu thì ok chứ hơn nữa thì cân đối bằng niềm tin...các cao thu ơi có cách nào cứu em với!!!!
     
  10. sóngbiển_pt

    sóngbiển_pt New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    ừ đúng đấy, công ty thì mua lặt vặt nhiều, đôi lúc không có hóa đơn bán lẻ luôn đó, thì phải làm như thế nào, cty mình mua lắc nhắc tại một cửa hàng rất nhiều, có rất nhiều mặt hàng >100k đến cuốii tháng họ bảo chỉ ghi một loại mặt hàng thì mình biết lấy mặt hàng nào, mọi người chỉ mình với??, những mặt hàng <100k không có hóa đơn bán lẻ thì lập bảng kê có được xem là chí phí hợp lệ o??? cứu cứu!!!!
     
    Chỉnh sửa cuối: 15/6/09
  11. stylehv78

    stylehv78 NGỰA HOANG Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Theo mình hiểu thì việc bàn về nhiều loại mặt hàng có giá trị >100K hay <100k cần HĐ tài chính và không cần HĐ tài chính thì vẫn còn là vấn đề mà nhiều cơ quan vẫn chưa ngã ngũ. Theo sự giải thích của một CB nhà nước thì có mặt hàng < 100K vẫn cần phải có HĐ tài chính còn có mặt hàng >100k một chút (như thu gom của người dân,...) chỉ cần có hoá đơn bán lẻ hay bảng kê vẫn được tính vào chi phí hợp lý.
     
  12. kimchi9005

    kimchi9005 Đời vẫn thế... Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    1- Bạn nghiên cứu các qui định về chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN theo Luật thuế TNDN số 14 thì sẽ rõ hơn về những điều bạn đang thắc mắc.
    2- Trước kia bên công ty mình cũng gặp tình trạng tương tự như bạn đang mắc phải bây giờ , chẳng qua là do qui định của Công ty bạn chưa chặt chẽ thôi , nếu qui định chặt chẽ thì những người đi mua hàng vẫn đáp ứng được việc có hoá đơn tài chính cho các khoản mua đó.
     
  13. qdongthap

    qdongthap New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    nhưng theo mình biết tất cả các hoá đơn mua theo hoá đơn bán lẽ sẽ không được tính vào chi phí hợp lý đó nhe bạn, theo LUẬT quy định thì không được làm sai , cũng như bạn PHUONG BUON nói đó bạn ơi
     
  14. vansi200780

    vansi200780 **Vẫn mãi yêu em** Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Màu xanh thì được thay đổi bởi TT 130/2008/TT-BTC
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Việc để tính vào chi phí hợp lý hay không, khống chế như thế nào thì xem TT 130/2008/TT-BTC nhé bạn.
    Hóa đơn bán lẻ thì hạch tóan bình thường, nhưng khi tính thu nhập chịu thuế thì loại ra .
     
    Chỉnh sửa cuối: 16/6/09
  15. huyentrang88

    huyentrang88 Khát vọng đổi thay ! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Theo mình, những mặt hàng <100k chỉ cần có hóa đơn bán lẻ hoặc phiếu thu là được cho vào chi phí hợp lý, còn những chi phí >100k phải có hóa đơn đỏ thì phòng thuế mới chấp nhận bạn a.:gatdau:
     
  16. Ngốc

    Ngốc Guest

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Màu đỏ là "theo mình", còn theo Luật thuế TNDN thì ko được nhé. :motsach:
     
  17. SOS

    SOS New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Theo mình biết nếu côngt y bạn có nhiều hoá đơn bán lẻ thì bạn phải tập hợp lên bảng kê trong tháng có chữ ký của người lập và giám đốc công ty, còn chi phí này giám đốc sẽ chịu trách nhiệm , còn đói với cơ quan thuế tôi nghĩ họ chỉ chấp nhận một khoản nào đó thôi nếu nhiều thì sẽ không được đâu vì đôi lúc cũng phụ thuộc vào DN kinh doanh cái gì
     
  18. Đại Ngốc

    Đại Ngốc New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Có điều này nữa sao ? sao mình không biết nhỉ
     
  19. DONGPRO

    DONGPRO New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Theo mình biết thì là không được lập bảng kê đâu bạn. Hoá đơn bán lẻ thì cty mònh nhiều vô kể. Khổ thế đó.Hichic..........
     
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này