hợp đồng lao động vô thời hạn có đóng BHXH không?

Thảo luận trong 'Lao động & bảo hiểm' bắt đầu bởi maquy, 14/1/10.

  1. maquy

    maquy New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    cả nhà ah!cho em hỏi la em làm họp đồng cho nhân viên không kỳ hạn mà không đóng bảo hiểm xã hội thì có sao không ạ ?
     
  2. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    Nếu mà làm HDLD không thời hạn mà không tham gia BH thì không được,bạn phải làm HDLD dưới 3 tháng thôi (giống như HDLD thời vụ đó),

    Điều 111 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

    - Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 110 của Luật này
     
  3. copcon1986hd

    copcon1986hd New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    đúng rồi đó ,phải đóng bảo hiểm xã hội chứ không mai mốt phòng thanh tra xuống kiểm tra cty bạn sẽ bị truy thu đóng bảo hiểm và còn bị phạt nữa đó
     
  4. noben18

    noben18 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    noben biết là khi mới vào cty mà bắt đầu ký hợp đồng lao động là cũng bắt đầu tham gia BH luôn mà
     
  5. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    Đúng rùi đấy noben ah
    Sau 1 tháng hoặc 2 tháng thử việc rồi bắt đầu ký HDLD cũng là lúc bắt đầu tham gia BH,có vừa là quyền lợi vừa là nghĩa vụ đấy:k5798618:
     
  6. hoa anh dao

    hoa anh dao New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    cho em hỏi công ty em ký hợp đồng lao động 3 tháng 1 có đc kô? cứ hết 3 tháng lại ký hợp đồng 1 lần. cho tất cả các nhân viên trong công rty.
     
  7. mini2129

    mini2129 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    nếu bạn ký hợp đồng như vậy thì phải thay tên người lao động trong Hợp đồng, mình nghĩ làm như vậy ko biết có được không nhỉ?cty mình cũng ko đóng bảo hiểm nên mình định làm HDLD 3 tháng một.có được không các pác.
     
  8. chuteuthoida

    chuteuthoida Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: hợp đồng lao động

    Luật lao động chỉ cho phép ký hdld :
    lần 1 hợp đồng thử việc: tuỳ theo trình độ; Đh, CĐ thử việc tối đa 60 ngày; tc, cnkt tối đa 30 ngày; còn lại khhông qui định cụ thể thời hạn thử việc tối đa.
    lần 2; hđlđ có thời hạn tối đa 36 tháng
    lần 3: hết hạn hd lần 2 nếu không ký lại hoặc ký lại đều phải là hdld không kỳ hạn.
     
  9. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: hợp đồng lao động

    -Bạn có thể ký HDLD 3 tháng 1 lần nếu như trường hợp cty bạn không tham gia BH.
    -Cách làm như bạn nói là giống như áp dụng theo hợp đồng thời vụ vậy:hi:
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.