Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

Thảo luận trong 'Báo Cáo Tài Chính' bắt đầu bởi diem18, 29/10/10.

  1. diem18

    diem18 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Tôi đang lúng túng việc triển khai áp dụng Thông Tư 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán Doanh nghiệp. Kế toán tôi có người bảo phải áp dụng và sửa đổi, cập nhật bổ sung TK theo TT này, trong khi Kế toán của DN bạn tôi bảo là giữ nguyên; tôi không hiểu đâu là chân lý để ứng dụng cho đúng đây. Mong các bạn hãy dành chút thời gian giúp tôi, đối với DN nhỏ và vừa áp dụng theo QD 48 thì có thêm các TK được bổ sung theo thông tư 244/2009 này không các bạn, cụ thể:

    Bổ sung tài khoản 3389 - Bảo hiểm thất nghiệp.

    Điều 18. Kế toán Quỹ khen thưởng, phúc lợi
    1. Đổi số hiệu tài khoản 431 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi
    - Đổi số hiệu tài khoản 431- “Quỹ khen thưởng, phúc lợi” thành tài khoản 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi;

    - Đổi số hiệu tài khoản 4311 - “Quỹ khen thưởng” thành tài khoản 3531- Quỹ khen thưởng;

    - Đổi số hiệu tài khoản 4312 - “Quỹ phúc lợi” thành tài khoản 3532- Quỹ phúc lợi;

    - Đổi số hiệu tài khoản 4313 - “Quỹ phúc lợi đã hình thành TSCĐ” thành tài khoản 3533- Quỹ phúc lợi đã hình thành TSCĐ.


    2. Bổ sung tài khoản 3534 - Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty

    Chuyển nội dung phản ánh “Quỹ thưởng Ban quản lý, điều hành công ty” từ tài khoản 418 – Các quỹ khác thuộc vốn chủ sở hữu sang tài khoản 3534 - Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty. Phương pháp hạch toán Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty trên tài khoản 3534 tương tự như phương pháp hạch toán Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty đã quy định trên tài khoản 418.Điều 19. Kế toán Quỹ phát triển khoa học và công nghệ

    Bổ sung tài khoản 356 - “Quỹ phát triển khoa học và công nghệ”

    Xin cám ơn
     
  2. cnsvietnam

    cnsvietnam Muốn là được! Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Vẫn thêm các tài khoản theo hướng dẫn bạn nhé!
     
  3. diem18

    diem18 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Vậy phải thêm như thế nào vào hệ thống TK theo QD 48 đây, trong khi thông tư 244, có người bảo chỉ có áp dụng:

    Tôi có đọc được bài của lão kế toán già gân tại đây nhưng vẫn chưa thuyết phục lắm và mọi người cho là lão kế toán già gân viết bài không có sơ sở, không hữu ích. Dẫn đến dân nhà kế chúng ta hoang mang. Không rõ sao lại có ý kiến cổ hủ của lão kế toán già gân ở webketoan viết bài không chuẩn mà không có người chỉnh lại vậy :k6233143: :k6233143:




    Quá hay với bài viết của thành viên phản biện cực liệt với bài viết trên của lão kế toán già gân, :lienhoantat::lienhoantat:

     
    Chỉnh sửa cuối: 29/10/10
  4. Yami_YuGi

    Yami_YuGi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này, theo thông tư 244/2010/TT-BTC

    Trong quyết định 15 cũng có đoạn viết:

    ==> Quyết định 15 có áp dụng cho Dn vừa và nhỏ không? Nếu bảo không thì chưa đúng, vì nó áp dụng cho mọi thành phần kinh tế ==> doanh nghiệp vừa và nhỏ cũng áp dụng QĐ 15 này.
    ==> BTC lại ban hành QĐ 48 để làm gì? Theo quan điểm cá nhân thì em thiết nghĩ để phù hợp hơn với các DN vừa và nhỏ. Vậy thông tư 244 ban hành có áp dụng cho DN đang thực hiện theo QĐ 48??

    Thông tư 244/2010/TT-BTC áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước ==> áp dụng cho cho các Doanh nghiệp đang thực hiện theo QĐ 15 (bao gồm DN lớn và DN nhỏ đang thực hiện theo QĐ 15)
     
  5. thetear1311

    thetear1311 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Thông tư 244/2010/TT- BTC áp dụng cho tất cả các DN thuộc mọi thành phần kinh tê đúng như các bác nói, và đối với quyết định 48 cũng áp dụng thông tư này, bổ sung và thay đổi các tài khoản cho đúng với thông tư.
     
  6. Yami_YuGi

    Yami_YuGi New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp chứ không phải áp dụng cho cả quyết định 48. Bạn đọc lại xem...
     
  7. qrunublnn

    qrunublnn New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Hệ thống TK "QĐ 48" dành cho DN nhỏ và vừa có thay đổi gì không?

    Cổng thông tin Bộ Tài chính

    Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài chính chỉ hướng dẫn sửa đổi kế toán một số nghiệp vụ kinh tế, bổ sung kế toán các nghiệp vụ kinh tế mới phát sinh chưa được quy định trong Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài chính không hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa ban hành kèm theo Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Do đó, hệ thống tài khoản kế toán ban hành theo Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 không thuộc đối tượng sửa đổi, bổ sung của Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài chính./.

    Lâu ngày đọc lại, tìm hiểu nên coppy vào luôn
     
    Chỉnh sửa cuối: 27/10/12

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.