Gấp! Nhờ giải đáp thắc mắc về hồ sơ khai thuế ban đầu

Thảo luận trong 'Ứng dụng pháp luật thuế' bắt đầu bởi philconnect.edu.vn, 30/5/18.

1. philconnect.edu.vn

philconnect.edu.vn New Member Hội viên mới

Xin nhờ anh chị giải đáp giúp em 3 thắc mắc sau ạ:

1. Em đã kê khai và nộp lệ phí môn bài qua mạng thành công. Vậy theo quy định mới nhất thì em có phải nộp tờ khai đăng ký thuế mẫu 01-ĐK-TCT nữa không ạ? Vì hôm em mang bộ hồ sơ khai thuế ban đầu lên chi cục thuế Quận 1 để nộp thì họ trả lại mẫu 01-ĐK-TCT và bảo về kê khai qua mạng. Nhưng trên trang nhantokhai.gdt.gov.vn thì chỉ có mẫu tờ khai môn bài và tờ khai GTGT mà ko có mẫu 01-ĐK-TCT.

2. Công ty em thành lập vào tháng 5/2018 thì em có phải làm tờ khai mẫu 04/GTGT luôn không hay là chờ tới hết quý 2 ạ.

3. Công ty em mới thành lập nên chưa phát sinh giao dịch. Vậy em có bắt buộc phải mua hóa đơn bán hàng trực tiếp của tổng cục thuế không anh chị nhỉ. Nếu em không mua thì có sao không và có phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không ạ.

Em không có chuyên môn về kế toán nên rất mong được anh chị giải đáp. Hôm nay là ngày cuối tháng nên nếu em kê khai muộn thì sẽ bị phạt ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

2. doducthanh$

doducthanh$ Member Hội viên mới

1, Bạn là công ty thì khỏi phải nộp mẫu 01-ĐK-TCT như xưa nữa, bây giờ mã số DN và mã số thuế là 1 rồi.
    2, Bên bạn là đơn vị bắt buộc khai thuế VAT theo phương pháp trục tiếp à? Nếu ko sao ko chọn thuế PP khấu trừ?
    3, Bạn muốn thì sử dụng hóa đơn của cục thuế, còn ko thì sử dụng hóa đơn tự in nếu bạn ko nằm trong diện phải mua hóa đơn của cục thuế, nếu bạn mua thì bạn dùng và ko phải thông báo phát hành, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì vẫn phải làm

philconnect.edu.vn thích bài này.
  3. philconnect.edu.vn

Rất cảm ơn bạn đã giải đáp giúp mình. Cty mình mới thành lập nên chọn phương pháp trực tiếp luôn bạn ạ. Vậy mình có phải nộp tờ khai 04/GTGT luôn ko hay là chờ tới hết quý 2 mới làm nhỉ?

Bạn cho mình hỏi thêm là nếu mình chưa mua hóa đơn của cục thuế (do chưa có giao dịch phát sinh) thì có sao ko và có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ko bạn. Cảm ơn bạn rất nhiều.

4. doducthanh$

Bạn nộp đề nghị sử dụng hóa đơn chưa? tờ khai 04/GTGT nếu bạn nộp theo quý thì hạn chậm nhất quý 2 là 30/07 cơ mà?
    Chưa mua thì ko có vấn đề gì cả, chưa phát hành thì sao phải báo cáo? Mặc dù hóa đơn của thuế thì bạn ko cần phải làm thông báo phát hành, nhưng bạn chưa mua hđ thì ko phải làm báo cáo sử dụng

5. philconnect.edu.vn

Mình chưa nộp đề nghị sử dụng hóa đơn bạn ạ. Rất cảm ơn bạn đã giải đáp tất cả thắc mắc của mình. Mình đã hiểu vấn đề rồi ạ.:)
    Ah bạn cho mình hỏi thêm nếu sau 6 tháng mình mới nộp đề nghị sử dụng hóa đơn thì có vấn đề gì không bạn nhỉ?

6. doducthanh$

Cái đó là quyền của bạn, bạn chỉ cần nộp và khai thuế đầy đủ là đc

7. philconnect.edu.vn

Mình cảm ơn bạn rất nhiều.