đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

Thảo luận trong 'Lao động & bảo hiểm' bắt đầu bởi nguyenthu307, 18/3/10.

  1. nguyenthu307

    nguyenthu307 Tình yêu tìm thấy Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các anh chị cho em hỏi là khi tính lương đóng BHXH thì mình căn cứ theo lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?
    VD: Lương kế toán:
    Bậc I:
    - Lương cơ bản: 980.000đ
    - Hệ số: 3
    = 2.940.000đ
    Vậy khi lấy mức lương đóng bh thì mình lấy 980.000đ hay phải lấy 2.940.000đ?
     
  2. Thích Đủ Thứ

    Thích Đủ Thứ New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Có lẽ bạn nhầm, 980nghìn là lương tối thiểu, nhân với hệ số ra lương cơ bản. Nếu mà dính dáng tới nhà nước thì đóng bảo hiểm trên lương cơ bản, còn thì đóng trên lương thực tế. Đó là về mặt lý thuyết.
    Còn thì thực tế các doanh nghiệp có thể ko đóng bảo hiểm trên lương thực tế.
     
  3. Thien Tu

    Thien Tu New Member Hội viên chính thức

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    BHXH được tính dựa trên lương cơ bản = Lương tối thiểu x hệ số lương (không tính các khoản phụ cấp về lương)
     
  4. nguyenthu307

    nguyenthu307 Tình yêu tìm thấy Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Vậy giám đốc cty em chỉ muốn đóng bhxh cho nv trên mức lương tối thiểu là 980.000đ, thì em không biết là xây dựng thang bảng lương ntn?
    Mong anh, chị hướng dẫn giúp em.
    Em xin cảm ơn
     
  5. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên nòng cốt

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    980 ngàn là lương tối thiểu chứ không phải lương cơ bản đâu bạn,

    Đóng BH là dựa vào mức lương cơ bản (LCB=LTT*hệ số)
     
  6. nguyenthu307

    nguyenthu307 Tình yêu tìm thấy Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    vẬY nhg trong trường hợp sếp chỉ cho đóng đúng mức 980.000đ thì phải làm thế nào ạ?
    Lấy lương thực tế thấp hơn lương tối thiểu rồi nhân thêm hệ số được không ạ?
    Vd: 600.000 (lương TT) x 1.5 (hệ số) = 975.000đ
    Có đượng không ạ?
     
  7. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên nòng cốt

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Theo Điều 94 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

    Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

    Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Trường hợp mức tiền lương, tiền công quy định cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung.

    Tiền lương và phụ cấp nói trên phải thực hiện theo đúng thang, bảng lương mà doanh nghiệp đã xây dựng và đăng ký với cơ quan lao động địa phương.

    Vấn đề này cũng được quy định cụ thể tại Điều 45 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ về hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm Xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, bạn có thể tìm hiểu, tham khảo thêm.


    Bạn tham khảo nha.
     
  8. Fugaca

    Fugaca Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Nay luật BH quy định đóng không 1.07% lương cơ bản vùng miền nha bạn. Bạn muốn đóng mức thấp nhất pahỉ là 980.000 x 1.07%. Như vậy hệ số lương thấp nhất của Cty bạn là 1.07. sau đó bạn tăng dần lên là ok thôi.
     
  9. nguyenthu307

    nguyenthu307 Tình yêu tìm thấy Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    "Fugaca" có thể chỉ cho em là quy định trên được ghi rõ ở văn bản nào không ạ?
    Và nếu em đóng cho tất cả nhân viên : kiến trúc sư, kỹ sư, kế toán, văn phòng đều cùng một mức là : 980.000 x 1.07% thì có được không ạ?
     
  10. tranphuong13

    tranphuong13 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Cho mình hỏi là: ví dụ lương tổi thiểu theo quy địn của công ty là 1000.000 và nhân viêm mới vào thì sẽ hưởng lương với hệ số là 2.phụ cấp 300.000 ăn trưa.vậy tiền lương tính bảo hiểm xã hội là 1000.000 hay là 2000.000? giúp mình với nhé
     
  11. jolieszhang

    jolieszhang Làm đc thôi mà... Hội viên nòng cốt

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Vậy mọi ng cho em hỏi cò một số khoản phụ câp bắt buộc cộng vào LCB vậy bao gồm những khoản nào?
    Mong mọi ng chỉ với!
    Thanks
     
  12. lotus88

    lotus88 **Má Lúm Đồng Tiền** Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Là 2.000.000vnđ bạn ạ!
     
  13. toro_6886

    toro_6886 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    đơn giản thôi....tính BHXH theo lương trên HDLD (thường là lương cơ bản)
    còn lương cơ bản * hệ số + phụ cấp là lương thực lãnh ( không tính BHXH theo lương này)
     
  14. gyganet_hehe

    gyganet_hehe New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Bạn phải đóng BHXH trên 2.940.000 đ. Nếu có phụ cấp thì củng phái đóng BHXH luôn.
     
  15. unitraco

    unitraco New Member Hội viên tích cực

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Đóng BHXH không tính phụ cấp nha bạn. Chỉ tính lương cơ bản thôi nhé!
     
  16. toro_6886

    toro_6886 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    bậy ah nghe....nếu như vậy khi đăng ký lao động thì lương cơ bản không thay đổi
    vậy nếu như bạn thì lương tính BHXH như vậy có thể thay đổi từng tháng...
    VD : Tháng 01/2011 A đc trả lương là 2.000.000 (không phụ cấp)
    tháng 02/2011 A do đi công tác nhiều nên cty phụ cấp xăng thêm 200.000
    tháng 03/2011 A chuyển công tac đi nơi khác nên + thêm phụ cáp ở trọ 500.000
    vậy lương theo bảng nói khi tính BHXH sẽ tăng, giảm theo tháng
    vì vậy để dễ hiểu hơn thì qui định chính là mức lương trả cho người lao động trên HDLĐ chính là lương để tinh BHXH
     
  17. gyganet_hehe

    gyganet_hehe New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    Khoản phụ cấp này là cố định được thể hiện trên HDLD, he he làm ji mà nóng thế bạn. Uống trà Dr thanh hok? coi chừng nổi mụn đó.:khakha:
     
  18. toro_6886

    toro_6886 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    hhehe trời ...mà mấy công ty giờ ai mà ghi luon cái phụ cấp này tren hd ....(nói chung khôn lắm...ghi nhiều khai bảo hiểm nhiều chứ làm j) thì nói rõ ra là phụ cấp cố định...mà nói cố định chứ có thực là cố định k?....xăng tăng giá thất thường, chi phí phát sinh, phụ cấp phát sinh.....kéo theo nhiều vấn đề phát sinh
     
  19. le dat

    le dat New Member Hội viên chính thức

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    vậy nói tóm lại là sau :
    - tính BHXH thì tính cho lương cơ bản có kèm phụ cấp k ?
    - tính BHYT và KPCĐ thì tính cho lương nào ?

    xin thỉnh giáo .
     
  20. toro_6886

    toro_6886 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: đóng bhxh trên lương cơ bản hay lương đã nhân hệ số?

    đều tính theo lương cơ bản không kèm phụ cấp
     
    Chỉnh sửa cuối: 7/4/11

Chia sẻ trang này