Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi pikachu1410, 15/10/11.

  1. pikachu1410

    pikachu1410 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mình nghe nói có quy định mới trong doanh nghiệp xây lắp về việc kho bạc giữ lại 2% khi chủ đầu tư chuyển trả tiền vào kho bạc cho doanh nghiệp xây lắp. Có nghĩa là khi chủ đầu tư chuyển tiền cho doanh nghiệp xây lắp qua kho bạc họ ngầm hiểu trong đó đã bao gồm 10% tiền thuế GTGT đầu ra nên họ sẽ giữ lại 2% số tiền thuế VAT của mình( tự tính) để tránh doanh nghiệp xây lắp trốn thuế đầu ra. Có bác nào biết quy định này chưa vậy? Có thể giúp em được không? Em chưa biết phải kê thuế đầu ra của trường hợp này như thế nào cả!:banghead::banghead:
     
  2. tht9

    tht9 Ngoan nhất DKT ^^" Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Nguồn ở đâu vậy bạn? bạn có văn bản ko? cho cái link coi? nghe kỳ kỳ?
     
  3. pikachu1410

    pikachu1410 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Mình không biết nguồn ở đâu nên mới hỏi xem ai biết thì chỉ bảo cho mình với. Hôm trước nghe mang máng là vậy mà lên mạng tìm mãi vẫn chưa có.
     
  4. betrangxxx

    betrangxxx {*_*Ms2LúA*_*} Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Thông tư 28/2011/TT- BTC:
    "Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho Chi cục Thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai đó". (Điều 10, khoản 1, mục e)

    "Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán thì người nộp thuế thực hiện khai thuế tại trụ sở chính và nộp thuế cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc được xác định theo tỷ lệ 2% (đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 10%) hoặc theo tỷ lệ 1% (đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 5%) trên doanh thu theo giá chưa có thuế GTGT của sản phẩm sản xuất ra hoặc sản phẩm cùng loại tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất".(Điều 10, khoản 1, mục d)

    "Kho bạc nhà nước trên địa bàn có trách nhiệm khấu trừ số thuế GTGT để nộp vào ngân sách nhà nước theo tỷ lệ quy định là 2% trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản trên địa bàn bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, các dự án ODA thuộc diện chịu thuế GTGT". (Điều 24, khoản 3)

    Thân !
     
  5. pikachu1410

    pikachu1410 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Bạn betrangxxx ơi, vậy là công ty mình ở Quảng Ninh mà làm các công trình xây lắp ở Quảng Ninh thì không bị kho bạc giữ lại 2% đúng không? Sao mình nghe kho bạc họ nói sẽ giữ lại 2% nhỉ? Không hiểu mấy ông này như thế nào nữa.
     
  6. nguyen_nhu

    nguyen_nhu New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Không hiểu thì phải hỏi cho hiểu chứ! Cái phần mà betrangxxx đề cập cho bạn biết về cái khoản thu 2% chỉ áp dụng cho đơn vị trực thuộc ở địa phương khác, nơi diễn ra hoạt động SXKD. Những cái quy định này, thật sự muốn hiểu phải hỏi cho rõ ràng mới biết được, không được hiểu lơ mơ hà!
     
  7. pikachu1410

    pikachu1410 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Uh nhưng mà tớ nghĩ là 2% đó chỉ áp dụng cho đơn vị trực thuộc ở địa phương khác, nơi diễn ra hoạt động kinh doanh. còn chỗ mình thì không cần.
    Sao tớ thấy làm mấy cái thuế này khó thế chứ.
     
  8. havan88

    havan88 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    DN mình cũng bị vậy rồi. Chính xác là từ tháng 10 năm 2011. Bon mình được Chủ đầu tư chuyển trả 200 triệu nhưng bên Kho bac họ cắt mất 4trieu (tương đương 2%). Mình hỏi bên thuế họ cũng trả lời là chỉ phải nộp khi DN mình thi công khac tỉnh. Mình cũng chưa hiểu lắm. bạn nào có thông tin gi bảo m với nhá. Rắc rối quá
     
  9. luong831

    luong831 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    các bạn đọc thông tư 28/TT-BTC thì sẽ nắm rõ được vấn đề này.
    trường hợp này là đơn vị phụ thuộc.
     
  10. tungvinh

    tungvinh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    dung roi do ban nhung co dieu bat hop ly o cho tai thong tu 28, dieu 10 muc 6 dn ke 2% tren doanh thu chua thue nhung o dieu 24 muc 3 lai huong dan kho bac thu 2% tren KL thanh toan tuc tren doanh thu da bao gom thue VAT), chang kiet se phai ke khai the nao cho dung
     
  11. sendavina

    sendavina New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Re: Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Vậy cho mình hỏi là hạch toán khoản tiền giữ lại đó như thế nào ha! Chẳng hạn khi xuất hóa đơn cho chủ đầu tư ghi: N131/C511, 3331(100tr). Đến khi tiền về tài khoản của công ty ghi: N112/C131 (98tr) còn kho bạc giữ lại 2tr. Sau đó chủ đầu tư cung cấp chứng từ giữ lại 2% ta ghi: N133/C131 2tr. Mình làm vậy có ổn không các bạn hi, mọi người cho ý kiến nha.
     
  12. tu_oanh

    tu_oanh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    mình cũng đang đau đầu vì vụ này.hix. không biết phải Kê khai thuế GTGT đầu ra như thế nào?
     
  13. tu_oanh

    tu_oanh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Về phần định khoản, mình nghĩ ghi: N3331/C131 (2%).
    Còn phần kê khai thì như thế nào mình cũng chưa biết. Hỏi anh chị ở CCT thì họ nói là cứ kê khai theo HD xuất cho CT, còn thuế GTGT 2% kho bạc giữ lại thì cứ để vậy, đến khi CT hoàn thành toàn bộ, có chứng từ quyết toán thì xin giấy xác nhận của CCT để hoàn lại 2% GTGT đầu ra mà kho bạc đang giữ.
    Nghe nói vậy nhưng thấy k yên tâm, vì thấy hơi rắc rối.
    K biết nên làm như thế nào, lại sắp phải BC thuế GTGT tháng 1/2012 rùi.hihi
    Ai biết thì nói cho mình với nha!!@\
    Thanks!
     
  14. nangmoi2005

    nangmoi2005 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Mình hỏi cục thuế tại địa phương họ cứ trả lời chung chung, nghe ko hiểu phải làm thế nào cho chính xác. Cục thế cũng nên có cách giải thích, hướng dẫn chi tiết để các đơn vị có phần thuế giữ lại hạch toán đúng theo chế độ chứ nhỉ!!!
     
  15. domai108

    domai108 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Re: Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Vậy nếu chưa ghi nhận vào doanh thu thì sao nhỉ?
     
  16. dinhquocviet

    dinhquocviet New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Công ty mình thanh toán xây lắp bị kho bạc giữ lại 2% thuế VAT, giờ đây mình không biết phải kê khai thuế đầu ra của trường hợp này như thế nào cả? có ai biết thì giúp mình với!
     
  17. lathanhnga

    lathanhnga New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Rỏ ràng là
    Thông tư 28/2011/TT- BTC:
    "Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho Chi cục Thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai đó". (Điều 10, khoản 1, mục e)
    Vậy tại sao cùng trong tỉnh vẫn bị giữ 2%
    Trường hợp các công trình cũ đã viết hết hóa đơn đầu ra và nộp thuế rồi thì hoàn thuế thế nào?
    Các bác áp dụng cho giữ lại 2% thuế vãng lai cho xây dựng trong tỉnh mình nghĩ là sẽ bất cập. Nếu sợ trốn thuế thì rất khó bởi DN bị kiểm soát bởi các cơ quan thuế tỉnh cơ mà.
    Có ai rành về cái này không giúp diễn đàn với! thanhkssssss
     
  18. thuhahb

    thuhahb New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    Đã cuối năm rồi mình cũng gặp trường hợp như bạn. Ở chỗ mình thì phải đến Chi cục thuế địa phương nơi mình đang thi công rồi họ sẽ cấp cho một cái thông báo mang qua Chủ đầu tư đi Kho bạc thanh toán. Khi đó kho bạc sẽ giữ lại của mình 2% trên giá trị công trình (chưa thuế).
    Giờ tiền của mình đã về nhưng mình không biết định khoản thế nào cho cân tài khoản đó. Có bạn nào đã làm rồi thì giúp mình với?
     
  19. bobon_1010

    bobon_1010 Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: Doanh nghiệp xây lắp bị giữ lại 2% thuế giá trị gia tăng đầu ra tại kho bạc.....

    bạn ơi mục 3 điều 24 là
    Căn cứ vào hồ sơ chứng từ thanh toán được phê duyệt và chứng từ nộp tiền vào NSNN, Kho bạc nhà nước thực hiện thanh toán cho nhà thầu (bằng tổng số thanh toán trừ đi số thuế GTGT phải nộp), đồng thời thực hiện hạch toán thu NSNN (đối với khoản khấu trừ thuế GTGT). Kho bạc nhà nước trả chủ đầu tư để trả cho nhà thầu một liên chứng từ nộp tiền vào NSNN. Số thuế GTGT do Kho bạc nhà nước khấu trừ theo chứng từ nộp tiền vào NSNN này được trừ vào số thuế GTGT phải nộp của người nộp thuế là đơn vị nhận thầu. Chủ đầu tư thực hiện theo dõi việc giao nhận giấy nộp tiền với người cung cấp hàng hoá, dịch vụ. Trường hợp nếu chủ đầu tư thấy cần thiết phải lưu 1 liên chứng từ nộp tiền để đối chiếu với nhà thầu, thì chủ đầu tư chụp để lưu tại đơn vị.
     

Chia sẻ trang này