điều kiện ghi nhận tài sản?

Thảo luận trong 'Tài sản cố định' bắt đầu bởi thuquyen, 2/4/10.

  1. thuquyen

    thuquyen New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Thầy giáo em cho câu hỏi về nhà là: Bạn hiểu như thế nào về các điều kiện ghi nhận tài sản? Cho 3 vi dụ khác nhau về các nguồn lực không thỏa mãn điều kiện này? Em Không hiểu lắm các anh chị giải đáp dùm em với nha. Em cảm ơn nhiều
     
  2. lehongchuyen

    lehongchuyen New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: điều kiện ghi nhận tài sản?

    Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
    1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là
    một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực
    hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì
    cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn
    dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
    a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản
    đó;
    b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ
    10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
    Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với
    nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu
    một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động
    chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản
    lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng
    thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc
    lập.
    Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả
    mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.
    Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng
    4
    thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình
     
  3. hangnghiem

    hangnghiem Khỉ vàng đáng iu ^_* Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: điều kiện ghi nhận tài sản?

    Nguyên văn bởi 203/2009/TT-BTC
    PHẦN B - QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

    Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
    1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
    a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    c. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
     
  4. vutungminh

    vutungminh New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: điều kiện ghi nhận tài sản?

    Các bạn hiểu sai câu hỏi rồi, câu hỏi là điều kiện ghi nhận tài sản chứ không phải là điều kiện ghi nhận tài sản cố định. Theo chuẩn mực kế toán Việt Nam VAS01 Quy định chung, trong phần ghi nhận báo cáo tài chính có đoạn ghi nhận tài sản như sau "Ghi nhận tài sản

    40. Tài sản được ghi nhận trong Bảng cân đối kế toán khi doanh nghiệp có khả năng chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai và giá trị của tài sản đó được xác định một cách đáng tin cậy.

    41. Tài sản không được ghi nhận trong Bảng cân đối kế toán khi các chi phí bỏ ra không chắc chắn sẽ mang lại lợi ích kinh tế trong tương lai cho doanh nghiệp thì các chi phí đó được ghi nhận ngay vào Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh khi phát sinh.
    " Thế nên theo mình, câu trả lời phải thỏa mãn 2 điều kiện : chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai và giá trị xác định 1 cách đáng tin cậy. Nếu không thỏa mãn 2 điều kiện trên thì không được ghi nhận, bạn tìm các ví dụ chỉ thỏa mãn 1 hoặc không thỏa mãn cả 2 điều kiện làm ví dụ đều được cả.
    Thân ái, quyết thắng ^^
     

Chia sẻ trang này