CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

Thảo luận trong 'Kế toán tiền lương' bắt đầu bởi ubn_love, 15/12/09.

  1. ubn_love

    ubn_love New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Bên mình quy định mỗi lao động làm việc tại cty >6tháng dc nhận 1 tháng lương thứ 13(lương cơ bản ko bao gồm các khoản phụ cấp),làm chưa đủ 6 tháng thì nhận dc 1/2 tháng lương cơ bản) và khoản tiền này dc nhận vào cùng lần vói lương tháng 12.Mình hạch toán CP lương tháng 12 và 13 vào tháng 12 có dc ko?Mấy năm trc mình cũng làm vậy.
     
  2. hong duyen

    hong duyen Guest

    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    mình cũng muốn hỏi 1 câu liên quan tới tháng lương 13: nếu thưởng 2 tháng lương thì chỉ đc đưa 1 tháng vào CP, còn tháng còn lại pải trích từ quỹ khen thưởng pải ko các pác?
     
  3. truongthon

    truongthon Lên tỉnh Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Tổng cục Thuế đã có công văn số 3734 về việc hạch toán khoản lương tháng 13 vào chi phí hợp lý cho doanh nghiệp. Theo công văn này, các khoản tiền lương chi trả thực tế cho người lao động (bao gồm cả lương tháng 13 và các khoản tiền lương bổ sung) sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu các khoản lương này được qui định cụ thể (bao gồm mức tiền và điều kiện hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, đồng thời cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quĩ lương phải trả trong năm, căn cứ vào phương pháp xây dựng tổng quĩ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp.
     
  4. ubn_love

    ubn_love New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Từ đầu năm 2008 đến nay CCT ko nhận đăng ký tổng quỹ lương của dn mà truongthon.chỉ căn cứ vào hợp đồng lao động để xác định mức lưong và các khoản phụ cấp thôi chứ.
     
  5. phuoc1811

    phuoc1811 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Chi phí lương tháng 13 của năm nào thì hạch toán vào CP của năm đó. Quỹ lương phải trả trong năm ko phải đăng kỹ nữa.
     
  6. hat307

    hat307 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Điều này có Quy định cụ thể ở văn bản nào không bạn? Hàng năm, mãi đến Tết Âm Lịch (khoảng tháng 2 năm sau) công ty mình mới có quyết định thưởng cho nhân viên, và mình biết khá nhiều DN nhỏ cũng làm như vậy. Vậy thì làm sao có thể đưa chi phí lương tháng 13 vào đúng năm tài chính bi giờ nhỉ?
     
  7. phuoc1811

    phuoc1811 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Quy định thì mình không có hỏi.
    Thưởng Tết khoảng tháng 2 nhưng hạn nộp quyết toán đến tháng 3, vậy là đưa vào được phải ko!!!
    Chú ý: Công văn 3621-BHXH-PTHU: Tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng bảo hiểm là mức tiền lương, tiền công và phụ cấp ghi tại khoản 1 Điều 3 của HDLD
     
  8. cuntun

    cuntun New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Nếu Cty mình có quỹ khen thưởng thì mới trích chứ còn không thì đưa vào chi phí hết
     
  9. phuongthu

    phuongthu là TSCĐ...^_^ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    vậy công ty gương mẫu quá mà quyết toán ngay khi kết thúc năm tài chính thì sao nhỉ???? đâu phải cty nào cũng đợi đến hạn cuối mới quyết toán....:k5798618::k5798618:
     
  10. cuntun

    cuntun New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    nghĩ cho cùng lương tháng 13 cho vào năm nào là ở kế toán chứ ai vì tết âm lịch bao giờ cũng trước thời hạn nộp BCTC mà
     
  11. do anh tuan

    do anh tuan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Theo mình nghĩ, mình có thể đưa lương thưởng tháng 13 năm 2009 vào TK 335 ( chi phí trích trước) để tính thuế thu nhập chịu thuế được ko các bạn??? vì trên sổ sách bây giờ là tháng 02 năm 2010 rồi mà?
     
  12. muontennguoi

    muontennguoi Member Thành viên BQT Super Moderators

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Tài khoản nào cũng được bạn à: 334,335,338 ... đều được cả.
    Bởi vì thực tế ngày bạn định khoản là sau ngày 31/12 (nhưng trước ngày lập BCTC).
     
  13. hien luong

    hien luong New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    mình nghĩ lad lương tháng 13 cho vào quỹ khen thưởng cho công nhân, năm nào cũng có lương tháng 13 nên bạn hạch toán vào năm nào kế toán trước hoặc năm kế toán hiện hành cũng được nhưng thường thì cho vào năm kế toán trước.
     
  14. tigonluan

    tigonluan love forever Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    -Theo mình thì nếu như khi ký HDLD có nói đến vấn đề là cuối năm sẽ căn cứ vào thời gian làm việc thì bạn cứ đưa vào chi phí bình thường
    -Còn lương tháng 13 của năm 2009 thì hạch toán vào năm 2009
     
  15. Thu-An

    Thu-An New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    "Lương tháng 13,14...n đều được tính vào chi phí hợp lý nếu như trong HĐLĐ hoặc thoả ước LĐTT hoặc trong qui định tiền lương của cty. Nhưng phải được chi trả trước ngày nộp quyết toán thuế TNDN và được trích vào TK334 của năm tài chính đó"
     
  16. lamquang111

    lamquang111 Hội viên mới mẻ Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Lương tháng 13 thường trả vào tháng 2 của năm sau, nó thực tế chi ra ở năm sau , ngày tháng là của năm sau. Nó là CP của năm sau mà, Vậy làm sao mà đưa vào cho năm trước dc nhỉ. Chổ này ko thấy VB nào nào quy định cả, nên chúng ta đều nói theo suy nghỉ của mình ko biết thế nào nửa/
     
  17. Thu-An

    Thu-An New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Lương tháng 13 chi trong tháng 2 năm sau nhưng trên thực tế đó là khoản chi phí hợp lý của năm trước. Trên bảng lương ghi rất rõ ràng "lương tháng 13 năm 2009" và chi phí phát sinh của năm nào phải được tập hợp và cp của năm đó
     
  18. phuong01

    phuong01 Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Lương tháng 13 mình hạch toán vào tháng 02 năm 2010 có được không?Vì trong tháng 02 cty mình mới chi và mình đã làm BC quý 4 rồi.Như vậy có được không?
     
  19. Thu-An

    Thu-An New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    nếu lương tháng 12/2008 bạn hạch toán trong năm 2009 thì lương tháng 13/2009 bạn có thể hạch toán trong 2010 -->CP gối đầu vẫn được chấp nhận
     
  20. songcham

    songcham New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

    Đúng là lương tháng 13 của năm nào thì phải đưa vào chi phí của năm đó. Đây là dựa vào nguyên tắc Doanh thu phù hợp Chi phí. Nếu bạn không làm thế, kiểm toán viên cũng sẽ yêu cầu điều chỉnh. Ngay cả cán bộ thuế khi kiểm tra thuế có liên quan cũng sẽ yêu cầu điều chỉnh nếu như cách hạch toán sai của bạn ảnh hưởng xấu đối với khoản thuế phải thu.

    Bạn nên ước tính trước lương tháng 13 rồi đưa vào từng tháng ngay từ đầu năm (dùng tài khoản 335-Chi phí phải trả). Nếu bạn kết toán sổ sách hàng tháng, chi phí lương sẽ không bị đột biến vào cuối năm (vào tháng 12 chẳng hạn).

    Không chỉ có lương tháng 13 mà các chi phí phải trả trong kỳ khác cũng nên dùng phương pháp này (accrual-trích trước) để ghi nhận chi phí phù hợp với doanh thu trong kỳ và tránh gây đột biến chi phí. Có thể lấy ví dụ thêm ở các khoản: chi phí lương nghỉ phép, chi phí kiểm toán, lãi tiền vay...

    Nhiều bạn làm cho các công ty nước ngoài biết rõ kỳ khoá sổ kế toán là rất "ngặt", không có cơ hội mở sổ ra ghi lại cho kỳ cũ nên không thể chờ Tết hay hạn cuối của BCTC.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.