Công thức đổi màu trong ô excel

Thảo luận trong 'Excel căn bản' bắt đầu bởi ankypham, 23/4/10.

1. ankypham

ankypham New Member Hội viên mới

Các mem ơi, mình có 1 câu hỏi thắc mắc lâu lém rồi, lúc mình làm ở Cty dịch vụ kế toán, có 1 vấn đề về excel như sau: Vd ô A1 là ô trắng và trống, nhưng khi mình làm BCDKT sai thì nó chuyển thành màu đỏ và chữ "Sai" màu vàng, còn mình làm đúng thì thôi, chẳng hiện gì ra hết. Các mem có thể giúp mình cái công thức, vừa ẩn, vừa đổi màu không? Thanks nhiều nhiều.

2. Mr. Cool

Mr. Cool Mát mẻ nhất DKT Hội viên mới

Ðề: Công thức đổi màu trong ô excel

Đầu tiên bạn làm công thức như trong hình:

Sau đó, tại Ô C11 bạn định dạng font chữ và màu ô như sau:
    Vào format - Conditional Formatting... - Và làm như hình bên dưới:

Khi làm xong bạn click vao Format => Xuất hiện hợp thoại, lúc này:
    -Chọn màu chữ ở Tab Font, xem hình:

-Chọn màu ô ở Tab Patterns, xem hình:

Cuối cùng click Ok và Ok là hoàn tất.

Chúc bạn thành công

Chỉnh sửa cuối: 23/4/10
  3. hoinhien

hoinhien Only love Hội viên mới

Cái công thức này của Mr Cool còn áp dụng cho mình muốn có giá trị nhỏ hay lớn thì chọn kiểu chữ nghiêng hay đậm và chọn màu cho chữ được nữa (Sếp mình dạy đó). VD: Đặt công thức chỗ mình mún làm sau đó (nếu muốn nhiều dòng thì phải bôi đen) vào Format như anh Cool hướng dẫn chọn Conditional Formatting - Chọn Condition 1, Nếu muốn giá trị lớn hơn 0 mà là màu xanh thì ta chọn "Greater than" 0 sau đó chọn Fomat chọn font style để chọn kiểu chữ, chọn color để lấy màu chữ (màu xanh) và OK, OK là được. Còn nếu muốn thêm giá trị nữa thì kích vào add>> nó sẽ cho ta nhiều condition để lựa chọn tương tự thế đấy, các bạn thử xem nhé.

4. ngovanbien12

ngovanbien12 New Member Hội viên mới

Bạn vào Format/ Conditianal Formatting/ Trong Condition 1 Chọn Formula Is/ Sau đó bạn gõ điều kiện bạn muốn vô vùng bên cạnh( =if(Điều kiện,1,0)/ vào Fomat chọn màu là ok. Chúc bạn thành công.