công nợ chuyển khoản chuyển thành tiền mặt?

Thảo luận trong 'Thắc mắc - Góp ý - Hỗ trợ' bắt đầu bởi tamnga.kt07, 13/1/15.

1. tamnga.kt07

tamnga.kt07 Member Hội viên mới

Anh chị giúp em cách xử lý công nợ khách hàng từ quý 2 với. Chẳng là khách hàng nói sẽ chuyển khoản 300.000đ cho bên em bằng chuyển khoản.Bên em báo cáo Qúy 2 là chuyển khoản rồi mà mới hôm qua khách hàng mang tiền mặt đi trả (không muốn mất công chuyển khoản).hix..vậy bây giờ em phải xử lý chứng từ thế nào ạ? :lanhwazi::lanhwazi::lanhwazi:

2. ng_thanhluan

ng_thanhluan Member Hội viên mới

Báo gì vậy bạn?

3. tamnga.kt07

là sao? bạn hỏi gì thế?

4. ng_thanhluan

"Bên em báo cáo Qúy 2 là chuyển khoản rồi" ???? (Báo cáo gì, báo cáo cho ai).Tiền mặt thì có thể thêm bớt nghiệp vụ, tiền gửi thì phải làm theo sổ phụ ngân hàng chứ.

5. tamnga.kt07

Thì mình làm chứng từ nội bộ để lên Báo cáo Thuế đó bạn? Chứng từ in hết rồi. Qúy 2 là chì kế toán cũ làm. Giờ chị đó nghỉ làm luôn rồi.

6. ng_thanhluan

Tiền chưa vào mà đã tất toán công nợ :aaa::icy:. Sửa lại chứng từ, Q2 treo công nợ, hiện tại thu bắng tiền mặt

7. tamnga.kt07

Tại sếp mình yêu cầu phải làm toàn bộ chứng từ trong 1 quý, in ra và nộp sếp. :taichi:

8. ng_thanhluan

Làm chứng từ, nhưng khoản đã thanh toán thì taast toán, công nợ thì vẫn phải theo dõi. Sổ công nợ đã tất toán mà công nợ thực tế vẫn còn thì làm sao? Nếu khoản công nợ hàng chục, hàng trăm triệu mà làm bừa chứng từ như vậy rồi ai lãnh nợ đây????:innocent:

9. taidang153

taidang153 Member Hội viên mới

Báo cáo đâu có thể hiện tiền mặt hay tiền gửi , Giờ huỷ bút toán cũ thay vào bút toán mới có gì đâu, quan trọng là quyết toán cuối năm thôi, quý chỉ là tạm tính.

10. ng_thanhluan

Bạn ý đang hỏi về nội bộ ấy. Đâu liên quan gì tới hóa đơn mà kêu hủy nhỉ?
    Theo mình phải sửa lại bút toán, sổ sách để theo dõi đúng công nợ, thanh toán công nợ. Công nợ chưa được thanh toán thì còn phải theo dõi, không được dự đoán khách hàng sẽ thanh toán bằng hình thức nào, khi nào. Việc dự đoán chỉ là các bản kế hoạch và dự toán. Kế toán tài chính không có khái niệm dự đoán và làm chứng từ như vậy

11. daoly88

daoly88 Member Hội viên mới

Bút toán này nội bộ xử lý đơn giản mà bạn,Chỉ cần điều chỉnh lại là được thôi. Báo cáo sếp là được mà.

12. tamnga.kt07

Vậy bây giờ mình phải sửa lại bút toán đó ở Qúy 2. kéo theo sẽ phải in lại toàn bộ chứng từ nội bộ (vì số chứng từ sẽ thay đổi theo toàn bộ) :daukhowa::huhu:

13. Khiconnb

Khiconnb Gấu bắc cực Hội viên mới

Mình chả hiểu nổi topic này luôn @@

14. Khiconnb

Nó có lq j đến vc KH hứa trả qua TK nhưng lại đem tiền mặt thanh toán ko bạn ???? trong khi nếu ng ta thanh toán phải có Giấy báo Có của ngân hàng bạn mới ghi giảm đươc 131 !!!!!

15. tamnga.kt07

Vậy là bạn không hiểu ý mình rồi. tháng 5 mình xuất hóa đơn và khách hàng nói sẽ chuyển khoản.Bên mình đã hạch toán là chuyển khoản và in hết chứng từ nội bộ rồi.Bây giờ khách hàng lại không chuyển khoản mà mang tiền mặt đi trả. Vì vậy mình mới hỏi mọi người là có cách nào giải quyết việc này không?

16. Khiconnb

Hiểu rồi, bạn sửa lại vào tháng 12 cũng được giải thíc rõ cho xếp, khó tính thì ăn mắng, ghi âm ngv ban đầu N 112(300)/C131(300) và thực hiện pa N111/C131
    Còn bạn KT trc của bạn hay thật, ông KH ăn quỵt ko giả thì móc tiền túi ra mà bù à ???

17. ng_thanhluan

Sửa lại ngay từ thời điểm sai chứ. Đã hạch toán thu công nợ bằng tiền gửi, nếu không sửa lại thì số dư tiền gửi sao khớp được

18. Khiconnb

sự chính xác ấy vs họ có cần thiết ko khi mà chưa có GBC đã phết luôn N112 mà hàng quý vẫn cứ chốt đều đều, sửa lại cuối năm khớp là ngon rồi, cơ mà đk hay ko còn tùy Xếp của bạn ý khó dễ thế nào nhỉ, mình ngồi đây nói cũng chỉ là có ch để mà 8 thôi :blaaa::blaaa::blaaa: