Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi dalatbuon, 7/5/09.

  1. dalatbuon

    dalatbuon Sống cho ra Sống Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    :motsach:Hôm trước em có đọc 1 bài trả lời của 1 mem trên web ketoantruong,có đoạn viết:
    .
    E tìm trong TT 62 cũng không thấy đoạn viết "màu đỏ"này,không biết cách giải quyết vấn đề đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công như trên có đúng không?.Mong các anh chị chỉ giúp.
     
  2. CHT

    CHT New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Bạn đọc không hết Thông tư 62 đó rùi! Lên Trên 1 chút đọc cho nó ra câu ra cú đi nào! Có đoạn đó đấy! Trên phần bạn đọc 2 đoạn nữa. hehe. Chỉ dẫn tận tình chưa!
    "Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)...."
    Chỗ ... là phần bạn đã trích dẫn đấy". Tốt nhất bạn nên xem lại thông tư này nhé!
     
  3. dokhiem

    dokhiem New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Bạn đọc kỹ lại thông tư 62 nhé. Trích nguyên văn :
    "Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN"
     
  4. ngocsam

    ngocsam New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Cho mình hỏi thêm tí nha:
    Cũng tại điều 5 TT 62 có qui định: đối với lđ thời vụ có ký hợp đồng từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì tạm thu Thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần, không thu theo tỷ lệ 10%.
    Cty em có 2 trường hợp hợp đồng thời vụ 3 tháng, cứ hết 3 tháng ký lại. Có ý kiến cho rằng đây là khỏan thu nhập thêm của họ, kg phải là thu nhập chính nên vẫn thu theo tỷ lệ 10%.
    Ý kiến các anh chị thế nào, cho em tham khảo với.
     
  5. biennhohtx05

    biennhohtx05 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Cái câu màu đỏ mình đọc được là "từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động" vì vậy 2 trường hợp của bạn là chưa trên 3 tháng nên vẫn phải khấu trừ 10%.
     
  6. tiasang_td

    tiasang_td New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trường hợp làm BCK 23 mình cũng đã nghiên cứu,cty mình bên xây dựng,công nhân cam kết theo mẫu 23 thì ko bị khấu trừ 10%,nhưng bên cty mình cũng làm BCK cho CN,khi quyết toán thuế tncn,kê vào mẫu 05AKK thì cơ quan thuế ko chịu,buộc mình phải kê vào mẫu 05BKK và phải nộp 10% thuế,bên thuế ko công nhận CN bên mình làm 1 nơi,vậy nên mình cũng hết cách luôn,Thật ra mẫu 23BCK chỉ là lam cho có chứ cq Thuế ko thừa nhận
     
  7. YenNamThien

    YenNamThien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Bạn ở chi cục nào vây mình cũng đang làm cho một đơn vị xây dựng và có hỏi bên thuế thì họ bảo được ko biết thế nào nhỉ làm cam đoan mẫu 23 cho công nhân
     
  8. Thanloan

    Thanloan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Em cũng làm ở công ty xây dựng và bây giờ làm quyết toán thuế TNCN thấy rắc rối quá.Công ty em thường mượn CMT làm hợp đồng lao động 3 tháng bây giờ khi quyết toán nếu kê khai của từng người ra thì rất nhiều lên đến hàng trăm người.Và nếu giữ lại 10% thì là một khoản khá đấy.Em nhờ các anh chị đã có kinh nghiệm chỉ giúp em có cách nào vẹn toàn hơn kg? anh chị có mẫu Bản cam kết 23/Ck thì cho em xin nhé.
     
  9. tiasang_td

    tiasang_td New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    cty mình ở Bình Thạnh,mình đã làm mau cam ket 23BCK mà đội thuế tncn không chịu,đòi khấu trừ 10%,mình ko biết tính sao hết,bây giờ mà khấu trừ 10% thì cty phải nộp gần 100 triệu,ko nộp thì họ ko duyệt quyết toán của cty mình.chẳng bit tính sao?chắc mấy ông này tính vòi tiền .....?
    ah,mẫu 23-BCK bạn lên trang google gõ vào và tải về.
     
  10. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    - Hãy hỏi lý do tại sao không chấp nhận? Đừng nghĩ về vấn đề tiêu cực nhé bạn. Nếu họ không trả lời thì hãy gửi công văn đến cơ quan thuế hỏi và đề nghị trả lời bằng văn bản luôn.

    - Mẫu BC/23 ==>> http://danketoan.com/forum/showthread.php?t=105792
     
  11. Thanloan

    Thanloan New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Anh ơi em kg tải được anh có thể gửi mail cho em xin mẫu biểu 23/bck-tncn được không anh? mail của em là Khanhloan07@gmail.com.EM cảm ơn anh nhiều.
     
  12. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Tải theo file đính kèm.
     

    Các file đính kèm:

  13. ktvt11

    ktvt11 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

    Chào các anh, chị!
    Các anh, chị cho em hỏi với. Công ty em mới thành lập và trong quá trình xây văn phòng làm trụ sở của Công ty có thuê nhân công ngoài. Nhưng không làm HDLĐ cũng như không có bảng thanh toán lương, ký nhận hay chứng từ liên quan đến phần trả tiền cho việc thuê nhân công này. Sau khi hoàn thành em mới nhận làm nên không rõ thế nào. bây giờ em phải hạch toán phầnt rả tiền công này như thế nào để cho vào chi phí hợp lý cũng không phái đóng thuế TNCN 10%?
    Rất mong nhận được sự góp ý và giúp đỡ của các anh, chị.
     
  14. YenNamThien

    YenNamThien New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

     
  15. thuhue130790

    thuhue130790 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Ðề: Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

    Trong thông tư 62 có nói " Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% mà theo biểu lũy tiến từng phần" . Vậy bên em trong năm có thuê 1 đội thợ làm 2 công trình, từ tháng 1 tới tháng 4. Từ tháng 9 tới tháng 12. Theo thông tư thì, em vẫn tính lương bình thường từ tháng 1 tới tháng 4. và từ tháng 9 tới tháng 12. Những nhân viên này thì không được giảm trừ bản thân đúng không ạ? Vậy sao mọi người không tính lương cho công nhân công trường để tính theo bảng lũy tiến ấy, cứ tính sao cho dưới 5 triệu là được.Có phải đỡ rắc rối hơn không. Đở phải bị khấu trừ 10% và cũng ko phải làm cam kết 23.
     

Chia sẻ trang này