chi phí nhân công kê trong hóa đơn thì hạch toán thế nào???

Thảo luận trong 'Kế Toán Chi Phí' bắt đầu bởi sunsan91, 28/9/13.

1. sunsan91

sunsan91 New Member Hội viên mới

mình mới làm kế toán và cũng đang tiếp quản lại của kế toán cũ có nhiều thắc mắc mong mọi người giúp đỡ mình!
    Công ty của mình là công ty dịch vụ và thương mại
    ngày 16/7: xuất 1 hóa đơn GTGT để lắp đặt camera cho 1 công ty khác. trong HĐ mình thấy ghi như sau:
    1. camera 13.457.000
    2. Chi phí nhân công 500.000
    Tổng 13.957.000
    VAT 1.395.700
    cp nhân công ở đây không phải là thuê ngoài mà là nhân công của công ty và camera là do công ty xuất báì .
    Định khoản như thế nào thì hợp lý ??? mình băn khoăn ở phần nhân công nhất. giúp mình với

2. huyquan2404

huyquan2404 Member Hội viên mới

Ðề: chi phí nhân công kê trong hóa đơn thì hạch toán thế nào???

Tại thời điểm xuất bán bạn vẫn cứ hạch toán bình thường:

- Bút toán giá vốn: Số tiền theo giá vốn 156 xuất kho theo phương pháp của Cty
    Nợ TK 632:
    Có TK 156:
    - Bút toán doanh thu: Số tiền bao gồm cả CP nhân công
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 5111: 13.457.000 (nếu Cty sử dụng 5113 tách nhân công ra)
    Có TK 5113: 500.000 (nếu Cty không sử dụng 5113 thì phần giá trị này cộng chung vào 5111)
    Có TK 33311: 1.395.700

Còn phần bút toán giá vốn trên bạn đừng quan tâm đến cái chi phí nhân công, bởi cái nhân công giá vốn trên nó chính là phần lương trả cho cán bộ, công nhân viên kia rồi.
    Mà đễn cuối kỳ nếu công ty bạn có sử dụng 154 thì phải kết chuyển cái khoản này sang giá vốn 632, hoặc tài khoản khác nếu không dùng 154, bút toán kết chuyển cuối kỳ là:

Nợ TK 632/Có TK 154: chi phí kết chuyển này đã bao gồm giá vốn khoản nhân công này rồi.

Mà nếu công ty không sử dụng 154 mà một tài khoản nào đó thì bạn thay TK 154 kia bằng 1 tài khoản thay thế theo công ty bạn.

Mà nếu đưa nó và 641 hay 642 thì khỏi phải kết chuyển khoản đó vào 632 nữa. Cứ có 2 bút toán giá vốn và doanh thu ở trên là ok rồi. Nó làm trong 641 hay 642 rồi cuối cùng vẫn ra 911 thôi. :D

3. tiger_51209

tiger_51209 Member Hội viên mới

Ðề: chi phí nhân công kê trong hóa đơn thì hạch toán thế nào???

nhân công đó là của bên bạn thì bạn hạch toán tách doanh thu ra, đối với giá vốn của nhân công kia chính là lương của nhân viên bán hàng của cty bạn

4. phanlien213

phanlien213 Member Hội viên mới

nhưng em ko hiểu ở chỗ, cái cp đó nhân viên thi công ko có đc nhận, cuối tháng ko có cộng cái khoản đó vào lương căn bản đó ạ. em ko hiểu ở khúc đó

5. ngabien

ngabien New Member Hội viên mới

đúng đấy bạn cứ cho vào TK 511 (chi tiết ra) cuối kỳ kết chuyển doanh thu vì đó là nhân viên của cty mà

6. phanlien213

NHẬP KHO nợ 156 , nợ 133, có 111
    GIÁ VỐN nợ 632, có 156
    DOANH THU Nợ 131, có 5111, có 5113, có 33311
    như vậy đúng chưa ạ, vì cp lắp đặt là nv trong cty mình, và khoản đó là mình thu tiền dv ko liên quan đến 334 mà

7. ng_thanhluan

ng_thanhluan Member Hội viên mới

Thế này bé ạ:
    Chi phí nhân công đó hạch toán doanh thu bình thường, tiền lương của nhân viên kia không liên quan gì đến khoản này cả. Nó là 1 khoản doanh thu mà không xác định được giá vốn ở đây. Cứ 511 mà làm tới. 334 bao gồm tiền lương của các đơn hàng, công việc khác hay lương theo tháng, theo vụ việc...
    Giá vốn hoạt động này căn theo phương pháp xuất kho.

8. Thân Tiếng Trung

Thân Tiếng Trung Member Moderating Hội viên mới

Tức là ở đây công ty bạn cúng cung cấp Camera và cung ứng dịch vụ lắp đặt. Như vậy, bạn hạch toán doanh thu và giá vôn bình thường
    Nợ TK 131:
    Có TK 511: 13.957.000 ( Nếu công ty bạn có chi tiết thì chi tiết DT ra)
    Có 3331: 1.395.700
    Phản ánh giá vốn:
    Nợ TK 632: Giá xuát kho camera+giá vốn tiền công dịch vụ ( nếu bên bạn không hạch toán giá vôn tiền công dịc vụ thì bạn cứ để giá vốn xuất Camera thôi, vì tiền công mà công ty bạn đã trả cho nhân viên này bạn đã hạch toán vào chí phi khác ( ví dụ: 641)rồi vẫn đảm bảo phù hợp doanh thu và chi phí
    Có TK 156: Giá xuất kho

9. lenhan555

lenhan555 Member Hội viên mới

Có phải CP nhân công ở đây dân kế toán thường gọi là Over headcost hay chính xác là indirect labor cost, được absorbed vào Sản phẩm theo kế toán quản trị đúng không mấy bạn?

10. phanlien213

em cảm ơn anh. mà anh ơi, nếu bên lắp đặt hệ thống thì cũng vây hay sao.
    cty lắp đặt hệ thống giữ xe tự động. tróng đó camera, màn hình, rào chắn, chíp, thẻ xe là mua còn 1 phần là phần mềm giữ xe là của cty mình, rồi cp lắp đặt. vậy mình phải ddik thế nào

11. banguyen

banguyen Member Hội viên mới

Moi nguoi cho em hoi neu truong hop chi phi nhan cong thue ngoai thi minh hach toan nhu the nao a? e cung dang can gap moi nguoi tu van dum em voi nhe. Em cam on moi nguoi

12. tảng băng chìm

tảng băng chìm New Member Hội viên mới

Cảm ơn chia sẻ của mọi người

13. Selina Tran`

Selina Tran` New Member Hội viên mới