Chi phí mua đất hạch toán vào tài khoản nào?

Thảo luận trong 'Gửi Dân Kế Toán' bắt đầu bởi Dothiquyen, 22/9/15.

  1. Dothiquyen

    Dothiquyen New Member Hội viên mới

    Cty e có mua 1 miếng đất trị giá gần 3 tỷ mà e đang băn khoăn chưa biết hạch toán vòa TK nào? Bác nào biết chỉ giùm em với. Tks trc các bác nha!
     
                   
  2. vietktqd51

    vietktqd51 Member Hội viên mới

    Mua đất mà có sổ đỏ thì cho vào TSCĐ vô hình, không trích khấu hao đối với loại TS này.
     
  3. Dothiquyen

    Dothiquyen New Member Hội viên mới

    Vâng, em cảm ơn bác Vietktqd51 ạ
     
  4. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Một : Tài Khoản khoản sử dụng hạch toán: 213

    Hai Căn cứ: THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013 Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

    Điều 14. Hiệu lực thi hành:

    “k) Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hoá đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quyền sử dụng đất giao có thu tiền có thời hạn được trích khấu hao để tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp”.

    Như vậy Khấu hao của quyền sử dụng đất:

    - Quyền sử dụng đất có thời hạn, quyền sử dụng đất thuê thì khấu hao theo thời gian được phép sử dụng đất của doanh nghiệp.

    - Quyền sử dụng đất lâu dài thì không khấu hao.
     
  5. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Ba về thuế TNDN:

    Căn cứ: Thông tư Số: 96/2015/TT-BTC Hà Nội, ngày 22 tháng 06 năm 2015 Hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014, Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính

    2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:e) Một số trường hợp cụ thể được xác định như sau:

    - Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới).
     
  6. Dothiquyen

    Dothiquyen New Member Hội viên mới

    Cảm ơn A chudinhxinh đã cho e thêm thông tin ạ
     
  7. chudinhxinh

    chudinhxinh Member Thành viên BQT Hội viên mới

    Xem xét lại Mục đích sử dụng TS nhé:

    Th 1: là công ty đầu cơ chuyên mua bán bất động sản kiếm lời

    Khi mua

    Nợ 1567 = 3 tỷ

    Có 331* =3 tỷ

    Thanh toán cho người ta Nợ 331*/ có 112 = 3 tỷ

    Th 2: công ty bạn là công ty đầu tư tài chính về mãng bất động sản 217 : Bất động sản đầu tư:Là BĐS, gồm: quyền sử dụng đất, nhà, hoặc một phần của nhà hoặc cả nhà và đất, cơ sở hạ tầng do người chủ sở hữu hoặc người đi thuê tài sản theo hợp đồng thủ tài chính nắm giữ nhằm mục đích thu lợi từ việc cho thuê hoặc chờ tăng giá mà không phải để:

    a. Sử dụng trong sản xuất, cung cấp hàng hoá, dịch vụ hoặc sử dụng cho các mục đích quản lý; hoặc

    b. Bán trong kỳ sản xuất, kinh doanh thông thường.

    Khi mua

    Nợ 217 =3 tỷ

    Có 331* =3 tỷ

    Thanh toán cho người ta Nợ 331*/ có 112 = 3 tỷ


    Th 3: *Nếu mua sử dụng làm văn phòng hay xưởng sản xuất mục đích sử dụng lâu dài phải là 213

    Khi mua

    Nợ 213 =3 tỷ

    Có 331* =3 tỷ

    Thanh toán cho người ta Nợ 331*/ có 112 = 3 tỷ
     
  8. vannamct2004

    vannamct2004 New Member Hội viên mới

    Cho mình hỏi thêm 1 tí luôn nha. (cty mình không có đăng ký BĐS)
    Cty mình cũng mua 1 miếng đất giá 1 tỷ, Chỉ mua qua công chứng và làm thủ tục sang tên, không có hóa đơn.
    Sau đó Cty mình bán lại miếng đất này với giá 1 tỷ
    Mình hạch toán mua Nợ 21131 Có 1121 là 1 tỷ
    Không biết khi bán ra mình hạch toán như thế nào? Nợ 21413 Có 21131 là 1 tỷ. Không biết có đúng không?
    Mong các bác chỉ giúp
     
  9. chimsenho

    chimsenho Member Hội viên mới

    vấn đề của công ty anh/chị giải quyết thế nào ạ? em cũng đang có 1 vấn đề tương tự. xin hãy chỉ giúp em phải làm thế nào. lần đầu tiên em gặp trường hợp này ạ
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.