BT:Định giá bán sản phẩm trong doanh nghiệp.

Thảo luận trong 'Kế toán quản trị' bắt đầu bởi Vngockt, 30/9/09.

  1. Vngockt

    Vngockt New Member Hội viên mới

    Công ty AB sản xuất hai sản phẩm A và B có tài liệu sau:
    Chi tieu SPA SPB

    View attachment Công ty AB sản xuất hai sản phẩm A và B có tài liệu sau.doc

    Yêu cầu:
    1- Với sản lượng tiêu thụ dự kiến 1.000 sp A và 4.000 sp B, tỷ lệ hòa vốn cho mỗi sản phẩm là 15%. Tính đơn giá SP A và B theo 2 phương pháp: PP giá thành sản xuất và phương pháp biến phí toàn bộ.
    2- Xác định giá bán tối thiểu của sản phẩm A với sản lượng tiêu thụ là 1.500 sp
    3- Xác định đơn giá bán hòa vốn cho sp B với sản lượng tiêu thụ là 400 sp.
    4- Một khách hàng đề nghị công ty thực hiên đơn đặt hàng 5.000 Sp B với doanh số 55.000.000 VNĐ. đồng thời, công ty vận chuyển đến kho đơn vi với chi phí 500 VNĐ/1sp. Để thực hiện đơn đặt hàng này công ty ngừng sản xuất sản phẩm A. huy động toàn bộ máy móc thiết bị và vốn để tập chung sx sp B.
    Phân tích và cho ý kiến công ty có nên thực hiện đơn đặt hàng trên hay không.


    <Mình chẳng hiểu tý gì về môn này, giúp m vs>
     

  2. Rắn độc42

    Rắn độc42 New Member Hội viên mới

    Ðề: BT:Định giá bán sản phẩm trong doanh nghiệp.

    1- phương pháp giá thành sx:
    +) Đối với sản phẩm A:
    chi phí gốc= (4.000 * 1.000) + 2.500.000 = 6.500.000
    Mức hòan vốn mong muốn = 15% * 5.000.000 = 750.000
    Vì số chi phí cộng thêm để bù đắp chi phí gốc và mức hoàn vốn mong muốn nên ta có:
    chi phí cộng thêm = 750.000 + 1.200.000 + (100 *1000) + 725.000 =2.775.00
    vậy ta có:
    tổng giá bán sp A= 6.500.000 + 2.775.000 =9.275.000
    giá bán đơn vị sp A = 9.275.000/1.000 =9.275
    Tương tự bạn làm được với sản phẩm B
     
  3. Hagiang9274

    Hagiang9274 New Member Hội viên mới

    Làm thêm phần b đi b
     
  4. trần đức hải

    trần đức hải New Member Hội viên mới

    1. Phương pháp toàn bộ:
    - SP A
    Chi phí nền cho 1 đvsp = CP NVLTT + CP NCTT + CP SXC = 4000+ ( 2.500.000/1000) = 6500
    Tỷ lệ tăng thêm so với chi phí nền = (ROI x Vốn + CP BH & QLDN)/ (Số lượng sp x Chi phí sản xuất đvsp) = (15% x 5.000.000 + 100 x 1000+ 1.200.000+ 725.000)/ (6500 x 1000) = 42,69%
    Chi phí tăng thêm = Chi phí nền x Tỷ lệ tăng thêm = 42,69% x 6500 = 2774,85
    Giá bán = Chi phí nền + chi phí tăng thêm = 6500 + 2774,85 = 9274,85
    - SP B tương tự
    2. Phương pháp biến phí (trực tiếp) :
    - SP A:
    Chi phí nền = tổng toàn bộ biến phí nguyên vật liệu, nhân công, sản xuất, bán hàng, qldn= 4000+100= 4100
    tỷ lệ chi phí tăng thêm = (ROI x VỐn + Tổng đinh phí)/ (biến phí dvsp x số lượng sp) = (15% x 5.000.000 + 2.500.000 + 1.200.000 + 725.000)/ (4100 x 1000)
    = 126,22%
    Chi phí tăng thêm = 4100 x 126,22%= 5175,02
    Giá bán = 4100 + 5175,02 =9275,02
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.