Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi nhantran1984, 22/10/10.

  1. nhantran1984

    nhantran1984 Tâm bất biến... Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cty bạn em , bán hàng hóa giá trị 38 tr, thuế GTGT 10%, nhưng không xuất hóa đơn cho bên mua, nay thuế phát hiện ra.
    Vậy cty sẽ bị phạt những khoản nào? có cách nào giảm thiểu thiệt hại ko các bác!
    :runcamcap:
     
  2. hangnghiem

    hangnghiem Khỉ vàng đáng iu ^_* Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Như vậy bên bán làm sai quy định, sẻ bị phạt về cái tội bán hàng ko xuất hóa đơn .
    Nghị định 89
    Điều 14. Đối với hành vi vi phạm về sử dụng hoá đơn
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn không ghi rõ các chỉ tiêu: Chữ ký, hình thức thanh toán.
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ, trừ các trường hợp bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định không phải lập hoá đơn.
     
  3. pq2412

    pq2412 (¯°•._Mãi Yêu_.•°¯) Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    trước tiên là bị phạt trốn doanh thu bạn nhé,
     
  4. nhantran1984

    nhantran1984 Tâm bất biến... Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    cụ thể giùm em cái bác? phạt nhiu? phạt vì cái gì?

    ---------- Post added at 11:47 AM ---------- Previous post was at 11:44 AM ----------

    Vậy còn có bị truy thu thuế GTGT hay thuế TNDN ko chị hằng?
    Nghiệp vụ bán hàng đó phát sinh trong tháng 9!

    ---------- Post added at 11:57 AM ---------- Previous post was at 11:47 AM ----------

    mấy bác cố gắng chỉ bảo em tận tình trường hợp này với, thanks các bác nhìu!!!
     
  5. vananhuni

    vananhuni New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Tất nhiên vừa nộp phạt và vừa bị truy thu thuế GTGT & Thuế TNDN còn gì nữa em.
     
  6. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    - Nếu chưa đến kỳ kê khai thuế GTGT thì sẽ bị phạt về hành vi bán hàng không xuất hóa đơn. Quy định xử phạt tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP (chứ không phải đoạn trích của Hằng nhen).

    - Nếu qua kỳ kê khai thì bị xử phạt về hành vi trốn thuế GTGT. Quy định xử phạt tại Điều 14 Nghị định 98/2007/NĐ-CP và không bị xử theo hành vi bán hàng không xuất hóa đơn ở đoạn trên.
     
  7. nhantran1984

    nhantran1984 Tâm bất biến... Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Vậy là phải nộp: 3,8 Tr tiền phạt trốn thuế GTGT
    3,8 tr tiền truy thu thuế GTGT
    38 tr * 25% = 9,5 Tr tiền Thuế TNDN bị truy thu.
    Vì nghiệp vụ bán hàng này phát sinh trong tháng 9.
    Có cách nào giảm thiểu thuệt hại không mấy bác!
    hichic
     
  8. tiger2774

    tiger2774 Dễ thương nhất DKT Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Truy thu 3,8tr tiền thuế GTGT ==>> nếu trên tờ khai vẫn còn âm sau khi điều chỉnh thì không phát sinh số truy thu.

    Phạt 1 lần thuế GTGT: 3,8tr.

    Thuế TNDN không bị xử lý vì chưa hết kỳ kê khai (nếu trong năm 2010).
     
  9. letuan28

    letuan28 New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Doanh nghiệp bị coi là trốn thuế, gian lận thuế nếu không lập hóa đơn khi bán hàng. Tuy nhiên, tùy theo thời điểm bị xử lý, mức phạt sẽ khác nhau. Trước ngày 01/7/2007, doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 2 đến 3 lần số thuế đã trốn nhưng sau ngày này chỉ bị phạt tương ứng với số thuế trốn. Đáng chú ý là, mức xử phạt nhẹ hơn nêu trên còn áp dụng cho các vi phạm chưa được xử lý hoặc còn đang trong thời gian giải quyết khiếu nại tính đến ngày 01/7/2007.
    Công văn 719/TCT-CS ngày 09/03/2010 của TCT.
     
  10. 0978191xxx

    0978191xxx New Member Hội viên mới

    Được cảm ơn:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Đầu tiên là truy thu thuế GTGT trước: 3.8tr
    Thuế TNDN thì còn tùy, nếu cộng thêm HĐ đó vẫn lỗ thì không bị truy thu, nếu cộng vô mà lãi bao nhiêu thì truy thu bấy nhiêu. Trường hợp này mình ví duc thêm vô mà lãi 38tr thì bị truy thu 9,5tr (TNDN 25%)
    Tiếp đó là phạt nộp chậm 0.05% ngày. Ở đây mình tạm lấy tổng của 2 cái trên là 13,3tr x 0.05% x bắt đầu từ ngày phát sinh doanh thu đến ngày phát hiện
    Tiếp đến có 2 trường hợp:
    - Trường hợp 1: phạt 10% đối với hành vi khai sai, là nộp 1.33tr
    - Trường hợp 2: phạt 1 lần thuế đối với hành vi trốn thuế(nếu vi phạm lần đầu) 13.3tr
    Khi lập biên bản thì bên cơ quan bạn cứ khẳng định là không Trốn mà chỉ vì nhiều việc quá nên quên thì bị xử ở trường hợp 1
    Trường hợp 1 được quy định tại điều 13 NĐ 98
    c) Hành vi khai sai của người nộp thuế làm giảm số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, số thuế được giảm đã bị cơ quan có thẩm quyền lập biên bản kiểm tra thuế, kết luận thanh tra thuế xác định là có hành vi khai man trốn thuế, nhưng nếu người nộp thuế vi phạm lần đầu, có tình tiết giảm nhẹ và đã tự giác nộp đủ số tiền thuế vào ngân sách nhà nước trước thời điểm cơ quan có thẩm quyền ra quyết định xử lý thì cơ quan thuế lập biên bản ghi nhận để xác định lại hành vi khai thiếu thuế;
    Còn trường hợp cuối cùng không bị phạt gì hết mà chỉ bị phát nộp chậm thôi là cơ quan thuế phát hiện (do băng phương pháp nào đó) nhưng không có quyết định thanh tra, kiểm tra hoặc biên bản làm việc tại cơ quan thuế mà thuộc dạng phát hiện rồi điện thoại nói cho DN biết thì DN của bạn cứ xuất HĐ và kê khai bình thường với lý do là quên, bây giờ tự kiểm tra lại thì thấy thiếu nên xuất HĐ
    Mình còn quên 1 chuyện nữa, ở trên có phần truy thu thuế TNDN. Theo mình biết chỉ truy thu khi hành vi đó đã rơi vào năm trước, rồi còn phụ thuộc nhiều vào phần gia hạn nộp thuế... nhiều cái lắm. Nhưng truy thu thuế TNDN thì theo mình biết thì khó xác định lắm nhưng đa phần là không có truy thu thuế TNDN
    Để mình nghiên cứu thêm rồi trả lời sau :sorrynha:

    ---------- Post added at 10:58 AM ---------- Previous post was at 10:53 AM ----------

    Mới ngâm cứu xong. Nếu hành vi đó trong năm 2010 thì không bị truy thu thuế TNDN,và nếu thuế GTGT cộng vào mà vẫn còn âm thì cũng không truy thu thuế GTGT cũng như nộp chậm. Vậy suy ra chit phạt 10% là 380.000 :santa:
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.